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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI                             
 

Ndugu Wananchi, napenda kutoa taarifa ya uzinduzi wa zoezi la 

unyunyiziaji kiuatilifu cha ukoko majumbani (Indoor Residual 

Spray Insecticide) kwa lengo la kuua Mbu waenezao malaria kwa 

mwaka 2018 katika Mkoa wetu wa Mara.  
 

Ndugu Wananchi Mkoa wetu wa Mara ni kati ya Mikoa ya 

Kanda ya Ziwa yenye maambukizi ya juu ya ugonjwa wa 

Malaria. Kwa miaka ya nyuma tumeshuhudia milipuko ya 

ugonjwa wa Malaria ambao uliambatana na vifo vya kina mama 

wajawazito na kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano katika 

utafiti ulliofanyika mwaka 2015/2016 ulionesha kuwa kiwango 

cha maambukizi ya Malaria kwa watoto chini ya miaka mitano 

katika mkoa wa Mara ulikua asilimia 26.  
 

Baada ya unyunyiziaji 2016/2017 kiwango cha maambikizi 

kimeshuka hadi asilimia 19. Kiwango hichi bado kiko juu ya 

wastani wa maambukizi ya malaria kiataifa ambayo ni asilimia 

14.9. Hata hivyo katika Halmashauri ya Musoma DC kulikua na 

wagonjwa 82,504 kabla ya zoezi na 8085 baada ya zoezi kwa 

mwaka vivyo hivyo kwa Wilaya ya Butiama kabla ya zoezi 
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wagonjwa walikua 59,768 na baada ya zoezi walikua 3563. Haya 

nimafanikio makubwa. 
 

Ndugu Wananchi, kufuatia hali hiyo, Serikali imekua ikichukua 

hatua mbalimbali zikiwemo tiba sahihi kwa wagonjwa kwa kutoa 

Dawa ya Mseto, pia imegawa vyandarua vyenye kiuatilifu 

vipatavyo 297,240 katika Mkoa wa Mara kwa wanafunzi wa sule 

za Msingi, ugawaji wa vyandarua kwa mama wajawazito 

wanaofika kliniki kwa hudhurio la kwanza na watoto chini ya 

mwaka mmoja unaendelea. Sambamba na ugawaji wa 

vyandarua, Mkoa pia imenyunyizia viuadudu kwenye mazalia 

ya mbu katika Halmashauri 7 za Mkoa wa Mara kati ya 

Halimashauri 9 kutumia viuadudu sehemu ya lita 7940 ambazo 

zilitolewa na Mh. Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 

Vilevile unyunyiziaji wa kiuatilifu ukoko majumbani (Indoor 

Residual Spray Insecticide) utachangia pia katika juhudi zote za 

kupambana na Mbu waenezao Malaria. Matokeo ya kazi hii 

kubwa ni kwamba kutakua na punguzo kubwa la maambukizi ya 

wagonjwa wa Malaria. 
 

Ndugu Wananchi unyunyiziaji wa viuatilifu ya ukoko vya kuua 

mbu majumbani (Indoor Residual Spray insecticides) 

unatekelezwa na Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 

kwa kushirikiana na shirika la Abt Associates chini ya ufadhili wa 

Serikali ya Marekani,  kupitia Shirika la Misaada na Maendeo la 

watu wa Marekani (USAID), huu ni mpango wenye gharama 

kubwa na wenye matokeo ya haraka katika kudhibiti ugonjwa 

wa Malaria. Kwa wastani upuliziaji kiuatilifu cha ukoko cha kuua 

mbu majumbani hugharimu takribani kiasi cha shilingi Tshs. 5.4 

Bilioni. 



3 

 

 

Ndugu Wananchi, kwa mwaka huu 2018, unyunyiziaji utafanyika 

katika Halmashauri za Wilaya za Musoma na Butiama kuanzia 

tarehe 14 Februari 2018 hadi tarehe 13 Machi 2018. Kwa mwaka 

huu tunalenga kunyunyizia nyumba zipatazo 105,788 katika 

Halmashauri hizo mbili zilizotajwa. Kazi hii ya unyunyiziaji 

itatekelezwa na wananchi wenyewe katika maeneo yao na 

wanyunyiziaji wapatao 1341 kwa kusimamiwa na viongozi wa 

Serikali kuanzia ngazi ya Mkoa hadi Vitongoji hivyo pamoja na 

kupambana na ugonjwa wa Malaria,  zoezi hili pia ni fursa ya 

ajira kwa wananchi wetu. 
 

Ndugu Wananchi, wito wangu ni kwa wananchi wa Wilaya 

zilizotajwa hapo juu kutoa ushirikiano wa hali ya juu, hasa kwa 

viongozi wa kaya kuandaa nyumba zao na kutoa ushirikiano kwa 

wanyunyiziaji kwa maeneo yote yatakayonyunyiziwa kiuatilifu 

ukoko ili zoezi hili liweze kufanikiwa kwa kiwango kikubwa na 

kufikia lengo la nyumba 105,788 na kutokomeza kabisa 

maambukizi ya ugonjwa wa Malaria katika Halmashauri husika. 
 

Ndugu Wananchi, Kwa bahati mbaya juhudi hii kubwa ya 

serikali pia hukumbana na hujuma zilizoegemea kwenye Ujinga 

na Imani potofu. Zoezi hili wilaya ya Rorya mwaka 2013 

lilikumbana na jitihada za makusudi za baadhi ya watu 

kuhujumu kazi ya unyunyiziaji baada ya wananchi na wataalamu 

kwa pamoja kunyunyizia kiuatilifu ukoko majumbani (Indoor 

Residual spray Insecticide). Waharibifu hao walikua wakieneza 

taarifa za uwongo zenye upotoshaji wa kwamba unyunyiziaji 

huu ulikua unasababisha athari za mwili ikiwemo kupunguza 

nguvu za kiume na kuondoa hamu ya tendo la ndoa kwa 

wanawake. Upotoshaji huo hauna misingi ya kisayansi badala 
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yake Wilaya ya Rorya ambayo ilikua imeanza kushusha matukio 

ya maambukizi sasa imeanza kupandisha tena. 
 

Ndugu Wananchi, Nawaagiza viongozi wote kuanzia ngazi ya 

kitongoji, Kijiji, Kata, Tarafa na Wilaya kushiriki kikamilifu katika 

zoezi la unyunyiziaji wa kiuatilifu cha ukoko cha kuua Mbu 

waenezao Malaria majumbani kwa kuhamasisha wananchi 

pamoja na kushughulikia kwa haraka vitendo vyoyote vya 

hujuma dhidi ya zoezi hili muhimu. 
 

Aidha, naviagiza vyombo na kamati zote za ulinzi na usalama 

kushirikiki kikamilifu katika zoezi hili na kuwa macho na vitendo 

vyovyote vya hujuma kama wizi wa viuatilifu ili vyombo hivyo 

viweze kutoa msaada wa haraka na kudhibiti hujuma hizo. 
 

Ndugu Wananchi, Mwisho niwaombe tena kutoa ushirikiano 

mkubwa katika zoezi hili muhimu ili kuutokomeza kabisa 

ugonjwa wa malaria Mkoa wetu wa Mara. Aidha nisisitize kuwa 

zoezi hili linaanza kesho Februari 14, 2018 mimi mwenyewe 

Mkuu wa Mkoa pamoja na Ofisi yangu tutafanya ufuatiliaji wa 

karibu sana kuhakikisha zoezi linafanikiwa na tunafikia lengo 

kwa asiliamia 100%. 
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