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TAARIFA YA WILAYA YA SERENGETI 

TAARIFA FUPI YA WILAYA KWA MAKAMU WA RAIS WA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN 

 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, 
 kwa niaba ya wananchi wa Wilaya ya Serengeti napenda kukukaribisha  katika Wilaya 
yetu ya Serengeti, kwani ni mara yako ya kwanza toka uchaguliwe kuwa Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Karibu sana Serengeti na ujisikie uko 
nyumbani. 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, 
Wilaya ya Serengeti ni mojawapo ya wilaya sita (6) za Mkoa wa Mara.  
 
Wilaya ina ukubwa wa km² 10,373. Kati ya km hizo, kilometa za mraba 7,000 ni Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti (Serengeti National Park),kilometa za mraba 558.9 ni eneo la “Ikorongo 
Game Reserve”. Kilometa za  mraba 434.5 ni eneo la “Grumeti Game Reserve”, na 
kilometa za mraba 242.3 ni eneo la wazi (open area). Eneo lililobaki la kilometa za mraba 
2,137.3 sawa na asilimia 20.6 ni eneo la kilimo, ufugaji na makazi ya watu. 

 
Kulingana na Sensa ya mwaka 2012 Wilaya ilikuwa na Wakazi 249,420 kati yao wanaume 

ni 121,399 na wanawake ni 128,021 Ikiwa na kaya 41,570. Ongezeko la watu kwa mwaka ni 

wastani wa 2.8%. Kwa Mwaka 2017 Wilaya inakadiriwa kuwa na jumla ya wakazi 294,367 

Wanaume 143,275 na wanawake 151,091 na kaya 49,090. 

HALI YA ULINZI NA USALAMA : 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, hali ya usalama wa wananchi na mali zao imeendelea 
vizuri hakuna matukio makubwa ya uvunjaji wa amani. Matukio yaliyopo ni madogo 
madogo kama vile ugomvi unaosababisha watu kujeruhiana na matukio machache ya 
wizi wa mifugo na makosa ya ukatili wa kijinsia. Hata hivyo matukio hayo yamekuwa 
yakidhibitiwa na vyombo vya Ulinzi na Usalama kufanya hali kuwa shwari.  
 
HALI YA KISIASA 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina Vyama vya siasa 6 ambavyo vinaendesha 

shughuli za kisiasa Wilayani, Vyama hivyo ni CCM, CHADEMA, CUF, NCCR - Mageuzi, 

TLP na UDP. Katika uchaguzi wa mwaka 2015 CHADEMA ilishinda kiti cha Ubunge, 

pamoja na viti 18 vya udiwani, kati ya 30, CCM ilishinda viti 12. Madiwani viti maalum ni 

11, CCM 4, CHADEMA 7. Baada ya uchaguzi vyama hivyo vinaendesha shughuli zao kwa 

mshikamano na amani. Halmashauri ina jumla ya Madiwani 41 kati yao 30 ni wanaume 

na 11 ni wanawake. Madiwani wa kuchaguliwa ni 30 na Madiwani wa viti maalum ni 11. 

 
WATUMISHI 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti ina jumla ya 

watumishi 2,345 ikiwa ni upungufu wa watumishi 452.  
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Zoezi la Uhakiki wa watumishi wa Serikali 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Uongozi wa Wilaya umeshirikiana na Serikali kuu katika 

uhakiki wa watumishi wa Serikali na jumla ya watumishi 2,213 wa Halmashauri ya wilaya 

ya Serengeti wamehakikiwa. Kati yao watumishi 43 walibainika kuwa na vyeti vya 

kughushi, watumishi 11 walibainika kuwa na vyeti vyenye utata na watumishi 23 

walibainika kuwa na nyaraka timilifu (Vyeti). Jumla ya watumishi 54 (wenye vyeti vya 

Kughushi na utata) wameondolewa katika mfumo wa malipo (Mshahara).   
 
SHUGHULI ZA KIUCHUMI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Shughuli kuu za kiuchumi zinazofanywa na wakazi wa 

Wilaya hii ni pamoja na kilimo na ufugaji asilimia 90%. Asilimia 10% hufanya shughuli 

ndogo ndogo za biashara, ufugaji nyuki na uchimbaji wa madini kutokana na uchumi 

unaokua katika wilaya ya Serengeti wastani wa pato la mwananchi kwa mwaka 

2015/2016 ni Tshs. 1,572,899/=. 
 
SEKTA YA KILIMO: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina eneo la hekta 255,370 linalofaa kwa kilimo, 

hekta zinazolimwa ni 125,587 sawa na asilimia 49. Wilaya ina wakulima wanaokadiriwa 

kufikia 162,123. Mazao ya chakula yanayolimwa ni mahindi, mtama, mhogo, maharage, 

viazi vitamu, mpunga na ulezi.  

Mazao ya biashara ni pamba, alizeti, tumbaku, karanga na ufuta.75% ya wakulima 

Wilayani hutumia Kilimo cha wanyamakazi, na 25% wanatumia jembe la mkono na 

matumizi ya trekta kubwa na ndogo (powertillers).  
 
HALI YA CHAKULA 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kwa mjibu wa sensa ya watu na Makazi ya mwaka 2012 

Wilaya ya Serengeti inao wakazi 249,420 kwa kuzingatia ongezeko la 2.8% 

Mahitaji ya chakula kwa mwaka kwa kipindi cha Julai 2016 hadi Juni 2017 ni   tani 92,786. 

Aidha, katika musimu wa 2016/2017 Wilaya ililenga kulima jumla ya hekta 108,922 katika 

kipindi cha vuli na masika kilichotarajia kutoa mavuno ya tani 279,571 za mazao ya 

chakula. Hata hivyo, jumla ya hekta 98,254 za Mazao ya chakula zimelimwa; zinazotarajia 

kutoa mavuno ya tani 200,655. Hivyo kulingana na matarajio hayo ni wazi kuwa Wilaya 

ya Serengeti inatarajia kuwa na utoshelevu wa mazao ya chakula katika musimu wa 

2016/2017.  
 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, hata hivyo Uongozi wa Wilaya ya Serengeti unaishukuru 

Serikali Kuu kwa kututengea Tani 400 za chakula cha bei nafuu(Mahindi ya msaada 

kutoka wakala wa taifa wa hifadhi ya chakula) chenye lengo la kupunguza mfumuko wa 

bei ya chakula uliokuwa umejitokeza Wilayani. Hadi tarehe 31/05/2017 jumla ya tani 224 

zimepokelewa na jumla ya tani 212 zimesambazwa katika maeneo yenye uhitaji mkubwa 

wa chakula.Kamati ya ulinzi na usalama imekaa na kuweka utaratibu mzuri kwa 
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wafanyabiashara kufikisha mahindi haya karibu na wananchi ambapo wameelekezwa 

kuuza Tshs 700 kwa kilo kwa maeneo ya hapa mjini na Tshs 750 kwa maeneo ya vijijini.  

SEKTA YA MIFUGO: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, idadi ya mifugo iliyopo wilayani ni ng’ombe wa asili 

385,542, mbuzi 151,531, kondoo 99,035, nguruwe 1,756, Punda 326, Mbwa 22,343, kuku 

223,462 na bata 432. Wilaya ina ng’ombe wa kisasa 1,724 na kuku wa kisasa 1,125.  

 
MCHANGO WA MIFUGO KATIKA KUONGEZA KIPATO: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina jumla ya minada 15, ambayo wafugaji 

huitumia kuuza mifugo yao. Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2014 hadi Desemba 2015, 

jumla ya Ng’ombe 46,868, Mbuzi 26,304 na Kondoo 15,656 waliuzwa. Mifugo hii 

iliwaingizia wafugaji jumla ya Tshs. 23,238,600,000/=. Aidha halmashauri ya Wilaya 

iliingiza kiasi cha Tshs. 180,000,000 na serikali kuu kupita tozo za mifugo iliingiza Tshs. 

5,325,500/=. 

 
 
MIKAKATI INAYOFANYWA NA WILAYA KATIKA KUIMARISHA SEKTA YA 
MIFUGO: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya imeandaa Mpango Mkakati wa miaka 3 wa 

uzalishaji wa mifugo kwa kufuata mnyororo wa thamani wenye lengo la kuboresha 

maisha ya wafugaji kama matokeo ya ongezeko la kipato kwa jamii kwa kutekeleza  

yafuatavyo:- 

 Kuendelea kutoa mafunzo kupitia mashamba darasa ili wafugaji wafuge kwa kuona 

na kubadili tabia ya kuona kuwa ng’ombe wengi ni utajiri. 

 Kutoa elimu kwa wafugaji ili kufuga idadi ndogo ya mifugo iliyoboreshwa kulingana 

na eneo. 

SEKTA YA USHIRIKA: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina jumla ya vyama vya ushirika vya msingi 65 

mbavyo vipo katika mchepuo ufuatao; vyama vya mazao ni 12, SACCOs 41, Mifugo 4, 

ukamuaji mafuta 1, mapishi na mapambo 1, utumiaji umeme wa upepo 1 na vyama vya 

walaji (consumers) 2. Pia kuna vikundi vya Ushirika vya zao la pamba 41. 

Hadi kufikia Juni 2016, vyama vya ushirika vya msingi vilikuwa na wanachama wapatao 

4107 (wanaume 2654, wanawake 1453 na wanachama wa vikundi 41). Hisa na akiba katika 

vyama hivi zilifikia Tshs. 851,810,000.00, mikopo iliyotolewa ilifikia Tshs. 506,186,000 

mikopo iliyorejeshwa ni Tshs. 4,817,913,000, mikopo isiyorejeshwa ni Tshs. 1989,470,000.  

 
SEKTA YA ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 
HIFADHI YA TAIFA YA SERENGETI : 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Hifadhi ya Serengeti ina sifa mbalimbali ikiwa na 

Wanyama hasa nyumbu kuwa na mzunguko wa kuhama kila mwaka kwenda Masai Mara 

(nchini Kenya), Maswa Game Reserve,Mamlaka ya hifadhi Ngorongoro na kurudi ndani 
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ya Hifadhi ya Serengeti. Pia kuna Hoteli za Kitalii 5 na Kambi za Kitalii (Tented Camps) 30 

na za muda 8. 

 
 
 
MAPORI YA AKIBA YA WANYAMAPORI YA IKORONGO NA GRUMETI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina Mapori mawili ya  Akiba ya Grumeti na 

Ikorongo na WMA moja ambayo hutumika kwa shughuli za uwindaji wa Kitalii kuanzia 

tarehe 1 Julai  hadi tarehe 3 Machi kila mwaka.  

●FAIDA ZITOKANAZO NA UWINDAJI WA KITALII 

Mheshimiwa Makamu wa Rais,Kutokana na uwindaji huo, Halmashauri ya Wilaya 

hupata 25% ya mapato yatokanayo na uwindaji huo.  Kwa mwaka 2011/2012 

Halmashauri ilipata Tshs 50,000,000/, mwaka 2012/2013 ilipata Tshs 38,000,000=, mwaka 

2013/2014 fedha haikuletwa toka Serikali kuu. Aidha, kwa mwaka 2014/2015 

Halmashauri ilipokea kiasi cha Tshs 139,000,000 kama asilimia 25 ya uwindaji wa kitalii. 

Hata hivyo fedha hizi zinapopatikana asilimia 40 hubaki Halmashauri  na 60% hupelekwa 

kwenye Kata kama chachu ya uhifadhi wa Wanyamapori na Mazingira.  

 

●CHANGAMOTO ZINAZOTOKANA NA WANYAMAPORI 

Mheshimiwa Makamu wa Rais,pamoja na faida kubwa inayotokana na wanyama pori 

hawa wanayoipata wananchi wa serengeti kuna madhara makubwa yanayowakumba 

wananchi hasa uvamizi wa Tembo kwenye makazi ya wananchi unaosababisha uharibifu 

wa mazao pamoja na vifo vya wananchi na mifugo yao ambapo tangu mwaka 2009 hadi 

2016 jumla ya ekari 7557.86 za mazao zenye thamani ya Tshs 1,092,016,006 zimeharibiwa 

na jumla ya mifugo 409 yenye thamani ya Tshs 53,570,000 imeua na wanyamapori.Aidha, 

kwa mwaka 2015 na 2016 jumla ya wananchi 4 wameuawa na wanyama pori. 

 
HIFADHI YA MAZINGIRA : 
Mheshimiwa Makamu wa Rais,Wilaya ya Serengeti ina maeneo ya hifadhi ya Misitu ya 

Asili yenye ukubwa wa kilometa za mraba 300, Hifadhi ya Misitu ya kupandwa yenye 

ukubwa wa kilometa za mraba 244.5. Upandaji wa miti umekuwa ukifanyika katika ngazi 

ya Kaya, Vijiji, Shule za Msingi na Sekondari na asasi za Serikali na zisizo za Kiserikali. 

Kuanzia mwaka 2011/2012-2016/2017 jumla ya miti 6,841,684 ambayo ni sawa na silimia 

76 ya lengo imepandwa.  

 
NISHATI NA MADINI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Katika Wilaya ya Serengeti kuna aina mbalimbali za 
madini kama dhahabu,  Madini ya Chokaa na gesi aina ya  Hellium yanayopatikana 
katika maeneo mbalimbamli. Sekta hii bado ni changa kwa sababu wachimbaji wanatumia 
zana duni katika shughuli za uchimbaji. Pia  kwa upande wa umeme, Serengeti inatumia 
umeme unazalishwa na Grid ya Taifa, aidha jumla ya vijiji 52 vimepata umeme kupitia 
REA, vimesimamishiwa nguzo  na utandazaji wa nyaya umefanyika. 
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FURSA ZA UWEKEZAJI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ina maeneo mengi kwa ajili ya uwekezaji katika 

nyanja mbalimbali zikiwemo Kilimo na Mifugo, Utalii na Maliasili, na Madini.  

 Maliasili na Utalii: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya yetu kwa sasa ina Wawekezaji waliowekeza 

katika maeneo ya wazi yaliyo nje ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na Mapori ya Akiba ya 

Grumeti na Ikorongo. Mwekezaji Grumeti Reserves amepangishwa na Serikali Kuu katika 

vitalu (2) vya uwindaji wa kitalii anavyolipia kila mwaka. Pia amepangishwa katika kitalu 

cha uwindaji cha WMA na uongozi wa WMA, Grumeti Reserve hulipa ada ya uwindaji 

wa Kitalii ingawa kwa sasa amefanya uwindaji kwa kiwango kidogo kwa nia ya kuhifadhi 

wanyamapori kwa shughuli nyingine za Kitalii na kuhifadhi baadhi ya wanyama walioko 

katika hatari ya kutoweka kama vile Faru weusi ambapo hivi sasa kuna Faru mweusi 

mmoja(1) ambaye amehifadhiwa katika eneo la Vilima vya Nyabikwabi. 

 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilayani Serengeti kuna maeneo mengi yenye fursa za 
utalii yanayohitaji wawekezaji wa nje na ndani mfano Chemichemi ya maji moto iliyoko 
kijiji cha Majimoto, mapango ya aina yake yaliyoko Matare, tamaduni toka makabila 
tofauti yaliyoko Wilayani, Ngome za Wajerumani Fort Ikoma na maporomoko ya 
Nyamieri kwa ajili ya Utalii wa baiskeli. 
 
Eneo la WMA – IKONA: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Eneo la WMA- Ikona linaundwa na vijiji vitano (5) vya 

Robanda, Park Nyigoti, Nyichoka, Makundusi na Natta Mbisso ambavyo vimetoa eneo 

lenye ukubwa wa km  za mraba 242.3 ambalo linatumika kwa ajili ya uhifadhi wa 

Wanyamapori ili vijiji husika viweze kufaidika na uhifadhi wa Wanyamapori. Wawekezaji 

ndani ya eneo hili ni Moivaro Investment Ltd, Grumeti Reserves Ltd,. Zara International 

Travel Agency, Thomson Safari, Tusks  Tours, Serengeti Simba Safaris Ltd, Grumeti Hill 

na Well Wealth lodges and hotels Ltd. 

 
SEKTA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya imeendelea kuboresha makazi ili wananchi 

wamiliki maeneo yaliyopimwa kisheria na waweze kutumia hati za viwanja kwa ajili ya 

kupata mikopo kwenye taasisi ili kuongeza kipato. Upimaji kutokana na mgawanyo wa 

vijiji uliofanyika kati ya mwaka 2009 na 2014 tuna jumla ya vijiji 78 kati ya hivyo vijiji 5 

vina vyeti vya kijiji, vijiji 43 vimepimwa na vinaandaliwa vyeti vya kijiji na vijiji 30 

havijapimwa.Aidha, kwa mwaka 2016/2017 vijiji 6 kati ya 15 vinavyozunguka hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti vimetengenezewa matumizi bora ya ardhi.  

  
SEKTA YA MIUNDOMBINU: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti inasimamia 
matengenezo ya barabara zenye mtandao wa Km 753, kati ya barabara hizi Km 183.40 ni 
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za changarawe na Km 569.60 ni za udongo.  Kwa sasa asilimia 72 ya barabara 
zinazohudumiwa na Halmashauri ya Wilaya zinapitika kwa mwaka mzima. 
Kwa mwaka wa fedha 2016/20167Halmashauri ya wilaya ya Serengeti imeidhinishiwa 
kiasi cha Tshs. 1,736,600,000 kwa ajili ya matengenezo mbalimbali ya barabara. Kazi 
zilizopangwa kufanyika ni ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami nyepesi km. 2, 
matengenezo ya barabara km 282.51 (Matengenezo ya kawaida 210.5 km, matengenezo ya 
sehemu korofi 42.1 km, matengenezo ya muda maalum 26.91km na ujenzi wa makalvati 
30). Kati ya Tshs. 1,736,600,000/= zilizoidhinishwa, Tshs. 700,000,000/= ni kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara ya lami nyepesi Mugumu mjini 2km ambapo kazi hiyo 
imetangazwa na wakandarasi wanaendelea kuchukua vitabu vya zabuni. 
Matengenezo mengine ya km 282.51 utekelezaji wake uko 45% 
 
SEKTA YA ELIMU: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti inazo Shule za 

Msingi 115 (111 za Serikali na 4 za binafsi). Shule za Sekondari zipo 26 kati ya hizo 22 ni za 

Serikali na nne (4) ni za Mashirika ya dini na Binafsi, ambazo ni Issenye Sekondari, 

Nyabihore Sekondari, Twibhoke na Serengeti Nuru Sekondari. 

 

ELIMU YA MSINGI 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ya Serengeti ina jumla ya Shule za Msingi 111 za 

Serikali zenye jumla ya wanafunzi 84,682 (Wav 43,934 na Was 40,748). Aidha, wilaya ina 

jumla ya walimu 1,157. Idadi hii haitoshelezi mahitaji kwani uwiano uliopo kati ya 

mwalimu na wanafunzi ni 1:60 ikilinganishwa na uwiano wa kitaifa wa1:40. Mahitaji 

halisi ya walimu ni 2,101 hivyo kuna upungufu wa walimu 944 

  

Uandikishaji wa darasa la I (2017): 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Mwaka huu, 2017,  wanafunzi walioandikishwa darasa la 

I wenye umri wa miaka 6 - 10 jumla ni 17,952 kati yao wavulana 9,375 na wasichana 8,577. 

Hii ni sawa na 133%  ya lengo lililotarajiwa kuandikishwa la watoto 13,504. 

 

Hali ya ufaulu Elimu ya msingi - 2017 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kiwango cha ufaulu ni 79% ambapo kimepanda kwa 

asilimia 13.9 mwaka 2016 ikilinganishwa na mwaka  2015 ambapo ufaulu ulikuwa asimilia 

65.  Wanafunzi wote 4,131 waliofaulu mtihani wamechaguliwa kuendelea na Elimu ya 

Sekondari sawa na asilimia 100. 

 
Utekelezaji wa agizo la Rais juu ya Utengenezaji wa Madawati 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, uongozi wa wilaya ya Serengeti uliitikia wito wa Mh 
Rais juu utengenezaji wa madawati kwaajili ya wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari. Hadi kufikia mwisho  wa mwaka 2016, kulikuwa na jumla ya madawati 26,455 
ambapo mahitaji yalikuwa dawati 22,641 na kufanya wilaya kuwa na ziada ya madwati 
3,814. Hata hivyo kutokana na ongezeko kubwa la Uandikishaji wa wanafunzi wa darasa 
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la kwanza kwa mwaka 2017 lililosababishwa  na sera ya elimu bure wilaya imekuwa na 
upungufu wa madawati 1,717. 
 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, kutokana na upungufu huo wilaya imejiwekea mikakati 
ya kuhakikisha upungufu huu unaondolewa hasa kwa wanafunzi walioandikishwa. 
Mikakati hiyo ni pamoja na kuingiza katika mipango na bajeti ya Halmashauri ambapo 
kwa mwaka wa fedha 2017/18 jumla ya Tshs 73,500,000 zimetengwa kupitia mapato ya 
vyanzo vya ndani na kuhimiza jamii kuchangia nguvu zao kupitia vikundi vya vijana ili 
tatizo la uhaba wa madawati liishe kabisa. 
 

MIUNDOMBINU YA SHULE 

Mheshimiwa Makamu wa Rais,hadi kufikia juni 2016 kulikuwa na jumla ya vyumba vya 

madarasa 795,nyumba za walimu 554,matundu ya vyoo 1,085.na ofsi za walimu 115,kwa 

jitihada zilizofanywa na uongozi wa wilaya kwa kushirikiana na wadau mbalimbali hadi 

kufikia tarehe 31 mei 2017 vyumba vya madarasa vimeongezeka hadi kufikia 839,nyumba 

za walimu 565,matundu ya vyoo 1,141na ofsi za walimu 147. 

  

ELIMU YA SEKONDARI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri ya wilaya ya Serengeti ina jumla ya shule 

26 za sekondari, kati ya hizo 22 ni shule za serikali , na 4 za Mashirika  binafsi.  Shule hizo 

zote zina jumla ya wanafunzi 10,630, (wav 6,304 na was 4,325). Aidha, shule hizi zina 

jumla ya walimu 451. Hata hivyo, wilaya ina mahitaji ya walimu wa Sayansi na Hisabati 

119  

MIUNDOMBINU YA SHULE 

Mheshimiwa Makamu wa Rais,katika sekta ya elimu ya sekondari hadi kufikia juni 2016 

kulikuwa na jumla ya vyumba vya madarasa 275,nyumba za walimu 116,matundu ya 

vyoo 442 na maabara 51,kwa jitihada zilizofanywa na uongozi wa wilaya kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali hadi kufikia 31 mei ,2017 vyumba vya madarasa 

vimeongezeka hadi kufikia 299,nyumba za walimu 137,matundu ya vyoo 462 na Maabara 

52. 

 

Kuacha Shule (Drop out) kwa shule   za sekondari za Serikali 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Hali ya mdondoko katika Shule za sekondari imekuwa 
ikijitokeza ambapo kati ya Januari hadi mei 2017 ilibainika kuwa jumla ya wanafunzi 6 
wameripotiwa kuacha shule kwa sababu ya ujauzito.Aidha taarifa zao zimeshatolewa 
kwenye vyombo vya dola na hatua za kisheria zimechukuliwa dhidi yao. 
 
Uandikishaji Kidato cha Kwanza, 2017 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, katika Mwaka 2017 jumla ya wanafunzi 4138 

walichaguliwa kujiunga kidato cha kwanza 2017 (Was 1907 na Wav 2231).  Hadi kufikia 

Mei 2017 jumla ya wanafunzi  3775( Was 1750 na Wav 2025)  sawa na asilimia 99 
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walikuwa wamesharipoti shuleni. Juhudi zinaendelea kufanyika na waratibu Elimu kata, 

maafisa watendaji na wazazi pia kuendelea kufuatilia wanafunzi  ambao hawajaripoti.  

 

HALI YA UFAULU KATIKA MITIHANI YA KITAIFA 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Hali ya ufaulu katika mitihani ya kitaifa imekuwa na  

maendeleo  chanya kwa matokeo ya kidato cha II na IV kwa mwaka 2016, ukilinganisha 

na hali ya ufaulu kwa vidato hivyo mwaka 2015. Wakati wanafunzi waliopata daraja la I-

III mwaka 2015 ilikuwa ni 22%, kwa mwaka 2016 asilimia ya ufaulu katika madaraja hayo 

imepanda na kufikia 28% ya wanafunzi wote waliofanya mitihani. 

 

SEKTA YA AFYA: 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ya Serengeti ina vituo vya kutolea huduma ya 
tiba 54 ikiwemo Hospitali teule ya Wilaya ya Nyerere DDH inayomilikiwa na Kanisa la 
Menonite Tanzania. Kati ya hivyo 7 ni vituo vya Afya na 46 ni Zahanati. (kwa 
mchanganuo ufuatao vituo 36 vinamilikiwa na Serikali, 4 za watu binafsi, 2 vinamilikiwa 
na madhehebu ya dini na 4 za Taasisi za Serikali za TANAPA na Magereza). Aidha, 
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti ina jumla ya watumishi wa kada za Afya wapatao 
459 (47.9%) ukilinganisha na watumishi wanaohitajika 959 (100%) na hivyo kuna 
upungufu wa watumishi 500 sawa na asilimia 52.1%.Aidha,hali ya upatikanaji wa dawa 
muhimu ni 72%.   
 

HALI YA MAAMBUKIZI YA VVU NA UKIMWI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ya Serengeti imeendelea kupambana na kasi ya 

ya maambukizi ya VVU/UKIMWI. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2015 

kiwango cha maambukizi kilikuwa 3.2% hadi kufikia Machi, 2017 kiwango cha 

maambukizi kimeshuka kwa 0.2% na kuwa 3%. Wilaya imeendelea na shughuli za unasihi 

na upimaji katika vituo vyetu na Hospitali ya Wilaya (Nyerere DDH). 

 
Mfuko wa Afya ya Jamii (C.H.F) : 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kwa mwaka 2016/2017 hamasa imetolewa katika Jamii 

Wilayani ili Wananchi waweze kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), hadi kufikia 

machi 2017 jumla ya kaya 10,992 sawa na 26.4% ya kaya zote 41,570 zilikuwa zimejiunga 

na mfuko huu.  

SEKTA YA MAJI: 
HALI YA HUDUMA YA MAJI WILAYANI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Mahitaji ya maji Kiwilaya ni Mita za ujazo 42,438 kwa 
siku na upatikanaji wa maji ni Mita za ujazo 24,275 kwa siku sawa na asilimia 57.2 ya 
mahitaji. Kaya zinazopata huduma maji ndani ya Mita 400 ni 16,628 kati ya kaya 41,570 
sawa na asilimia 40 ya kaya zote. Wilaya ina vyanzo maji 597 (visima virefu 72, vifupi 160, 
miradi ya maji mtiririko 20, miradi ya kusukuma maji kwa mashine 35, matanki ya 
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kuvuna maji ya mvua 136, malambo 52, vyanzo vya asili vilivyoboreshwa 120 na 
mabwawa 2).  
 
MRADI WA MAJI CHINI YA PROGRAM YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA 
VIJIJINI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, kwa kutambua umuhimu wa Maji, Wilaya ya Serengeti 
ina miradi 11 inayosimamiwa na Halmashauri inayotarajiwa kuhudumia wananchi katika 
vijiji 12. Miradi 9 ujenzi wake umekamilika; miradi miwili (Kebanchabancha na 
Nyamitita/Kenyana) imechelewa kukamilika kutokana na ukosefu wa fedha.  
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Hata hivyo, kwa sasa taratibu za kuendelea na 
ukamilishaji wa miradi hii zinaendelea. Changamoto kuu tunayokabiliana nayo katika 
miradi hii iliyokwisha kamilika ni wananchi kutochangia huduma hivyo kusababisha 
Kamati za maji kushindwa kutoa huduma kwa kukosa fedha za mafuta ya kuendeshea 
mitambo. Elimu imeendelea kutolea kwa Jumuiya za watumia maji pamoja na wananchi 
wote kwa ujumla.  
 
HUDUMA YA MAJI KATIKA MAMLAKA YA MDOGO WA MUGUMU: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Mahitaji ya maji katika maeneo ya mamlaka ya mji 
mdogo wa Mugumu ni mita za ujazo 2,532 kwa siku, ambapo utoaji huduma ni mita za 
ujazo 1,519 sawa na asilimia 60 ya mahitaji.  
Mheshimiwa Makamu wa Rais, pamoja na upatikanaji huo wa maji katika mamlaka ya 
mji mdogo wa mugumu, bado kuna changamoto ya ubora wa maji yanayosambazwa. 
Hata hivyo katika kutatua changamoto hii tuna mradi wa Ujenzi wa Chujio “Treatment 
Plant” ambapo hadi sasa kazi ya ujenzi wa chujio inaendelea kwa kumtumia mkandarasi 
M/S PET COORPERATION LTD chini ya usimamizi wa mamlaka ya maji 
Musoma(MUWASA) .Mkandarasi huyu anatarajiwa kukamilisha na kukabidhi mradi huu 
tarehe 30 juni 2017 na wakazi wa Mugumu watapata maji safi na salama.  
Aidha, changamoto nyingine ni gharama kubwa za kiundeshaji ukilinganisha na 
maduhuli yanayokusanywa, uwezo mdogo wa tanki kulinganisha na mahitaji ya sasa 
pamoja na  kuchakaa kwa miundombinu ya mtandao wa mabomba. 

 

SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri ya Wilaya Serengeti imeendelea kutoa 

mikopo kwa makundi ya Vijana na Wanawake kwa mujibu wa maelekezo ya Serikali. 

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 hadi Machi 2016/2017 Halmashauri ya wilaya imetoa 

mikopo kwa vikundi 67 vya wanawake yenye thamani ya Tshs. 118,000,000/= na vikundi 

42 vya vijana vimepewa mikopo yenye jumla ya Tshs. 159,500,000/=, kati ya hizo Tshs. 

107,000,000/= ni mapato ya ndani na Tshs. 52,500,000/= ni mkopo kutoka Wizara ya 

Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo.   

 

Vita dhidi ya Ukeketaji 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, uongozi wa wilaya kwa kushirikiana na jamii pamoja na 

wadau wa maendeleo tumeendelea na kampeni ya kutokomeza Ukeketaji kwa wasichana. 
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Aidha, uongozi wa Wilaya unatekeleza kampeni hii kwa kushirikiana na Shirika la Amref 

Health Africa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, kampeni hii inayotekelezwa inajulikana kama Tokomeza 

Ukeketaji katika Wilaya ya Serengeti; ambayo kwa kiasi kikubwa imesaidia kupunguza 

wimbi la ukeketaji toka wasichana 14,122 waliokeketwa mwaka 2014 hadi kufikia 

wasichana 5,621 waliokeketwa kwa mwaka 2016.  

 

 

 

MPANGO WA KUNUSURU KAYA MASIKINI (TASAF III) 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti ni miongoni mwa 

Wilaya 168 nchini zinazotekeleza Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini (TASAF III) 

unaolenga kutoa ruzuku kwa kaya masikini ili kujiongezea kipato na kujenga rasilimali 

watu hususan watoto. Utekelezaji wa Mpango wa TASAF III Wilayani Serengeti ulianza 

rasmi mwezi Julai, 2014 ambapo ulihusisha Vijiji 57 vilivyofanikiwa kuingia katika 

mpango. 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, jumla ya Kaya 3,666 ziliandikishwa katika Mpango 

Kunusuru Kaya Masikini na tayari Kaya zinazonufaika ni 3,480 kutokana na uondoaji wa 

kaya zilizokosa sifa. Aidha, mpaka sasa malipo kwa Walengwa yamefanyika kwa awamu 

nane (11). Hadi kufikia Machi, 2017 jumla Tshs. 1,643,603,250 zimepokelewa na kiasi cha 

Tshs. 1,445,904,000 kimelipwa kwa walengwa (kaya Maskini) na kiasi cha Tshs 37,00,000 

kimerejeshwa TASAF makao makuu  kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo vifo, 

kuhama na kukosa sifa.Kiasi kilichobaki ni fedha ya uendeshaji waofisi na ufuatiliaji ngazi 

ya wilaya na vijiji. 

MAPATO YA HALMASHAURI YA WILAYA YA SERENGETI:. 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri ya 

wilaya ya Serengeti yamepanda kutoka Shilingi 1,222,527,825.51 kwa mwaka 2012/13 na 

kufikia shilingi 3,298,258,500.00  kwa mwaka 2015/2016. Hii inatokana na kuongezeka 

kwa mapato yatokanayo na ushuru wa zao la Tumbaku na uwindaji wa kitalii.  

Mheshimiwa Makamu wa Rais, uongozi wa halmashauri ya wilaya katika kuhakiksha 
kuwa inaziba mianya ya upotevu wa mapato ya ndani; katika mwaka wa fedha 2016/2017 
vyanzo vyote vya mapato vinakusanywa kwa kutumia njia za kielekroniki. Lengo ni 
kuboresha na kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa kiasi kikubwa.  
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Mheshimiwa Makamu wa Rais, kutokana na kutumia mfumo huo wa kiektroniki katika 
ukusanyaji wa mapato mafanikio yameonekana katika minada na masoko ambapo awali 
kwa mwezi yalikuwa na wastani wa Tshs. 20,839,000/= pasipo kutumia mashine na baada 
ya matumizi ya mashine za kielekroniki mapato yameongezeka na kufikia wastani wa 
Tshs. 32,854,000/= kwa mwezi.Hadi kufikia Aprili 2017,makusanyo ya mapato ya ndani 
kwa vyanzo vyote ni 75%. 
MIKAKATI YA UBORESHAJI YA MAPATO YA HALMASHAURI: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya ili kuendelea 
kuimarisha na kuongeza ukusanyaji mapato imejiwekea mikakati ya kuibua vyanzo vipya 
vya mapato kwa kuanzisha maeneo mapya ya masoko wa minada. Pia Kufuatilia chanzo 
cha ushuru wa vitanda kilichofutwa na Serikali Kuu kirudishwe, Halmshauri ianze 
kukusanya. 
 
 
 
MAFANIKIO 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti 

umeendelea na usimamizi wa fedha na miradi na kufanikiwa kupata hati safi mfululizo 

kwa muda wa miaka 9.   

 
HALI YA RUSHWA KWA KIPINDI CHA 2012 - 2017: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kwa kipindi husika Halmashauri imeshirikiana na 
TAKUKURU na kufanikiwa katika maeneo yafuatayo:- 
 Kuongeza uelewa wa wananchi juu ya makosa ya rushwa kupitia program mbalimbali 

za Elimu kwa Umma. 
 Ongezeko la idadi ya wananchi wnaotoa taarifa za Rushwa kwa kufikia Ofisi za  
     TAKUKURU au kuwaona Maofisa wa TAKUKURU.  
 TAKUKURU imeweka utaratibu wa kushirikiana na Idara/Ofisi zingine za Serikali 

katika kuibua kero za wananchi na kuzitafutia ufumbuzi kwa lengo la kuongeza 
uwajibikaji miongoni mwa Watumishi wa Serikali. 
 

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kwa kipindi cha mwaka 2012 hadi Machi, 2017 jumla ya 

wananchi 19,876 walipewa elimu ya rushwa kwa njia za Semina, Mikutano ya Hadhara, 

Mijadala ya wazi na kupitia midahalo. 

MIPANGO MAALUM YA WILAYA 
 
Ujenzi uwanja wa ndege: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Uwanja wa ndege unatarajiwa kujengwa katika eneo la 

Kijiji cha Burunga na utakuwa na Jumla ya mita za urefu 4,000 na upana wa mita 800. 

Uwanja huo utamilikiwa na kuendeshwa kwa ubia kati ya Halmashauri ya Wilaya na 

Wabia Mbalimbali akiwemo Gurumeti Fund/Reserve. Kibali cha ujenzi kutoka Serikalini 

kimeshatolewa na Tathmini ya athari za mazingira imeshafanywa, na cheti cha tathmini 

ya mazingira kutoka NEMC kilitolewa tarehe 23.10.2014.  
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Ujenzi wa Barabara ya lami: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Wilaya ya Serengeti ni miongoni mwa Wilaya zilizo 

kwenye mpango wa kujengewa barabara ya lami inayoanzia Makutano- Natta-Mugumu-

Tabora B-Loliondo hadi Mto wa Mbu mkoani Arusha. Hadi sasa kazi ya upembuzi 

yakinifu ilishafanyika. Ili kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa Mradi huo Kamati ya 

Mikoa ya Arusha na Mara imeundwa na Viongozi wa Mikoa hiyo. Katika awamu ya I 

barabara hiyo imeanza kujengwa km 50 kutoka Makutano hadi Sanzate. 

 
Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri imeanza kujenga sehemu ya Hospitali. 
Kwa kuanzia imeanzia ujenzi wa Jengo la wagonjwa wa nje (OPD) ambalo kwa sasa 
baadhi ya majengo yamepauliwa, ujenzi wa mradi huu (OPD) ulianza tangu mwaka 2009. 
Pamoja na kuanza na jengo la wagonjwa wa nje, jengo la upasuaji limekamilika kwa 
ufadhili wa benki ya Afrika (AfDB). Kwa jengo la OPD majengo ya TB/UKIMWI, Afya ya 
Mama na mtoto, kibanda cha mlinzi na eneo la kusubiria yameezekwa. Fedha 
zinazohitajika ili kukamilisha jengo la OPD ni Tshs 1,478,859,298 na Wilaya kwa mwaka 
huu wa fedha imeomba Tshs 1,000,000,000 kwa wafadhili mbali mbali ili kuendeleza 
ujenzi ambazo hadi sasa hazijapatikana. 
 
Mpango wa upimaji na uuzaji wa viwanja katika mji wa Mugumu: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Halmashauri iko katika mpango wa kutekeleza mradi 

wa upimaji na uuzaji wa viwanja  katika mji wa Mugumu kwa kutumia upimaji shirikishi 

na vyanzo vya ndani.Hadi Machi 2017 jumla ya viwanja vilivyopimwa ni  1,866 na 

vinatarajiwa kupimwa viwanja vingine 1,650 kata ya stendi kuu mtaa wa Bomani. 

 
Mpango wa ujenzi wa Chuo Kikuu Kitivo cha Maliasili na Utalii: 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, Kupitia mpango wa Serikali wa kuongeza idadi ya 
wananchi wanaopata elimu ya juu na pia kusogeza karibu na wananchi huduma za 
kijamii, Serikali inatarajia kujenga chuo kikuu Kitivo cha Maliasili na Utalii katika eneo la 
Kisangura.  
 
 
UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YA VIONGOZI WA KITAIFA 
 
● AGIZO LA MH.RAIS LA KUFANYA USAFI KILA JUMAMOSI YA MWISHO WA  

MWEZI 
 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, 
Wananchi wa Wilaya ya Serengeti wamekuwa watii katika kutekeleza agizo hili.Kila 
ijumaa ya mwisho wa mwezi wananchi hutangaziwa kushiriki zoezi  la usafi na 
kutojihusisha na shughuli zozote zile kwa siku ya jumamosi hadi watakapotoka kwenye 
usafi ambapo zoezi humalizika mnamo saa Nne asubuhi. 
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● AGIZO LA MH.MAKAMU WA RAIS LA KUFANYA MAZOEZI KILA JUMAMOSI 
YA  PILI YA KILA MWEZI 
Mheshimiwa Makamu wa Rais, 
 
Wananchi wa Wilaya ya Serengeti wameitikia vizuri agizo lako la kufanya mazoezi 
kila Jumamosi ya pili ya kila mwezi ili kuepukana na magonjwa yasiyoambukizwa. 
Kila Jumamosi ya pili ya kila mwezi wananchi wamekuwa wakijitolea kwa wingi 
kushiriki mazoezi wakiongozwa na Kamati ya ULinzi na Usalama. 
 
Naomba kuwasilisha. 

 
 

 
 

Nurdin H.Babu 
MKUU WA WILAYA 

SERENGETI 
 


