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TAFSIRI YA MANENO

Alama ya Jumla ya Utendaji wa
Taasisi: Alama hii inapatikana kwa
kujumlisha alama zote zenye uzito
zilizokokotolewa kwa kila shabaha ya
kiashiria kilichopo katika Mkataba wa
Utendaji Kazi wa Taasisi.

Alama ya Utendaji Isiyo na Uzito:
Alama hil inapatikana baada ya kukokotoa
kiwango cha shabaha halisi iliyofikiwa na
Taasisi, kiwango cha juu cha shabaha na
kiwango cha chini cha shabaha. Viwango
vya juu na vya chini vya shabaha ni vile
ambavyo vinaweza kufikiwa na Taasisi
katka utekelezaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi katika kipindi cha mwaka
mmoja.

Alama ya Utendaji yenye Uzito: Alama
hii inapatikana kwa kuzidisha alama ya
utendaji bila uzito na uzito kwa kila
kiashiria.

Bajeti: ni mpango wa mapato na matumizi
wa Taasisi ambao huonesha malengo,
shabaha, shughuli na mahitaji ya
rasilimali zinazohitajika na Taasisi katika
kutekeleza mpango mkakati au mpango
kazi na vyanzo vya mapato kwa kipindi
husika. Bajeti hutafsiri malengo na
shabaha za mpango mkakati katika
rasilimali fedha.

Dira: ni ndoto au njozi ambayo inatoa
muonekano na mwelekeo wa Taasisi kwa
siku za usoni. Ndoto au njozi hii inaonesha
mambo ya msingi ambayo Taasisi
itayasimamia kila siku.

Dhima: Inaelezea shughuli ambazo
Taasisi itazifanya ili kufikia Dira yake.
Kimsingi inaelezea umuhimu wa uwepo
wa Taasisi; shughuli zake za msingi;
wateja wake; na wigo wa shughuli zake.

Kiashiria: ni kipimo mahsusi cha wingi
au ubora ambacho lengo lake ni kupima
kama rasilimali zimetumika ipasavyo;
shughuli zimefanyika kwa ufanisi, shughuli
hizo zimezalisha huduma na bidhaa
zenye ubora unaochitajika, na hatimaye
kama matumizi ya bidhaa na huduma
zilizozalishwa zimeleta matokeo yanayo
tarajiwa ya muda mfupi, muda wa kati na
muda mrefu kwa wateja, wadau na
wananchi kwa ujumila.

Kigezo: ni kipimo kipana kinachotumika
katika kutathmini utendaji kazi wa Taasisi.
Lengo ni kuangalia endapoc rasilimali
zilizotengwa zimetumika ipasavyo au
zimekidhi matarajio au kuleta manufaa
kwa wateja, wadau wa Taasisi, au
wananchi kwa ujumia. Ili kigezo kiweze
kupimika inabidi kiwe na viashiria.

Kiongozi Anayesimamia Utekelezaji wa
Sera za Serikali Katika Taasisi ya
Umma: ni kiongozi wa ngazi ya juu katika
Taasisi ya Umma ambaye ana majukumu
ya kusimamia utekelezaji wa Sera za
Serikali ndani ya Taasisi na hivyo
hashughuliki moja kwa moja na utendaiji
wa kila siku wa Taasisi ya Umma. Kwa
mfano Waziri, Mwenyekiti wa Idara
Inayojitegemea, Mkuu wa Mkoa, Meya,
Mwenyekiti wa Tume, Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo cha Elimu ya Juu,
Mwenyekiti wa Halmashauri na Mwenye-
kiti wa Bodi ya Wakala ya Serikali au
Shirika la Umma.

Majopo ya Kitaalamu ya Serikali: ni
timu za wataalamu wa fani mbalimbali
zilizoteuliwa na Serikali kwa ajili ya
kuwezesha utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma.
Wataalamu hawa watateuliwa miongoni
mwa watumishi wa umma; watumishi wa
umma wastaafu; wanataaluma wa vyuo



vya elimu ya juu; washauri waelekezi
wanaojitegemea; na wataalamu kutoka
sekta binafsi na AZAKI. Wataalam hawa
watakuwa na uzoefu katika masuala ya
Utumishi wa Umma, utendaji kazi wa
Serikali, sekta za kiuchumi na kijamii, na
uelewa wa viwango vya utendaji kazi vya
sekta mbalimbali ndani ya nchi, katika
kanda na kimataifa. Majopo haya
yatakuwa na jukumu la kufanya maja-
diliano na uongozi wa Taasisi ya Umma
Juu ya vipaumbele, malengo, shabaha,
vigezo na viashiria vya utendaji kazi
vitakavyokuwepo ndani ya Mikataba ya
Utendaji Kazi ya Taasisi husika. Pia
yatafanya Tathmini ya Utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi mwisho wa
mwaka.

Malengo: ni matokeo au manufaa ya
muda mfupi, muda wa kati na muda mrefu
ambayo Taasisi imepanga kuyafikia na
yatatokana na utekelezaji wa shughuli za
Taasisi. Kwa ujumla yanaelezea hali
itakavyokuwa baada ya Taasisi kutekeleza
majukumu yake,

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini: ni
utaratibu ambaoc Taasisi hutumia katika
kukusanya, kuchambua na kuhifadhi
takwimu na taarifa mbalimbali za utendaji
kazi wake wa kila siku. Pia utaratibu huu
huiwezesha Taasisi kubainisha iwapo
shughuli inazozifanya au miradi inayoitekeleza
kama imefikia malengoc yake au kuleta
manufaa kwa wadau wake. Utaratibu huu
huusisha Taasisi kuwa na mfumo wa
viashiria vya utendaji kazi, mfumo wa
kufanya mapitio ya utendaji kazi wa
Taasisi, mfumo wa kufanya tathmini ya
utendaji kazi, mfumo wa kutoa taarifa za
utendaji kazi na mfumo wa utunzaji
takwimu za utendaji kazi.

Mkataba wa Utendaji Kazi: Mkataba wa
Utendaji Kazi ni makubaliano ya
kimaandishi kati ya Serikali na Taasisi ya

Vi

Umma kuhusu malengo ambayo Taasisi
husika itayatekeleza katika kipindi cha
mwaka mmoja. Makubaliano haya
yatakuwa kati ya Viongozi Wakuu
wanaosimamia Sera za Serikali na wa
Kiutendaji ndani ya Taasisi na Viongozi
wao Wakuu wanaowasimamia katika
masuala ya kisera na kiutendaji kwa
niaba ya Serikal. Malengo yaliyomo
ndani ya Mkataba yatakuwa na vigezo,
shabaha na viashiria vitakavyotumika
kupima utendaji kazi wa Taasisi mwisho
wa mwaka. Pia Mkataba huu utaainisha
wajibu wa Taasisi ya Umma katika
kutekeleza Mkataba huo na wajibu wa
Serikali katika kuwezesha Taasisi husika
kufikia malengo na shabaha zilizomo
ndani ya Mkataba. Mkataba huu
unalenga kuimarisha dhana ya utendaji
unaojali matokeo; kuboresha utoaji
huduma za kiuchumi na kijamii; na
kuongeza uwajibikaji wa viongozi wa
Taasisi za Umma katika ngazi ya
Usimamizi wa Sera na Utendaiji.

Mpango Mkakati: ni mpango wa Taasisi
wa muda wa Kati (miaka mitano) ambao
una dira, dhima, malengo, mikakati,
shabaha, viashiria vya utendaji kazi na
mpango wa ufuatiliaji na tathmini. Mpango
hutoa mwelekeo wa utekelezaji wa
majukumu ya Taasisi na vipaumbele
vyake katika kipindi husika.

Mpango Kazi: Huonesha malengo,
shabaha na shughuli ambazo Taasisi
itazitekeleza katika kipindi cha mwaka
mmoja wa fedha. Pia mpango huu
huonesha rasilimali fedha zitakazotumika
katika kutekeleza na kutimiza shughuli,
shabaha na malengo ya Taasisi husika
ndani ya kipindi hicho cha mwaka mmoja.



Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Umma:

ni Kiongozi wa ngazi ya juu katika Taasisi
ya Umma mwenye dhamana ya utendaji
wa kila siku wa Taasisi. Kwa mfano
Katibu Mkuu: Katibu au Katibu Mtendaiji
wa Idara Inayojitegemea au Tume;
Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali;
Makamu wa Mkuu wa Chuo Kikuu;
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Umma;
Katibu Tawala wa Mkoa; na Mkurugenzi

wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Shabaha: ni bidhaa au huduma zinazo-
zalishwa na Taasisi kwa wingi au ubora
katika kipindi fulani ili kufikia malengo
yake.

Taarifa za Utendaji Kazi: Hizi ni taarifa
ambazo huandaliwa na Taasisi katika
vipindi vya robo mwaka, nusu mwaka,
mwaka na miaka mitano zikionesha
utekelezaji wa shughuli za Taasisi katika
kipindi husika, mafanikio, changamoto na
hatua ambazo Taasisi imechukua kutatua
changamoto hizo. Taarifa hizi pia
huonesha hali na matumizi ya rasilimali
fedha, watu, vifaa na rasilimali nyingine.
Taarifa hizi huwasilishwa kwa Mamlaka
zinazostahili kupewa taarifa hizi katika
muda au vipindi maalum ambavyo
huzingatiwa na Taasisi.

Taasisi za Umma: ni vyombo vya umma
ambavyo Serikali ina umiliki wa asilimia
100 na vimeundwa kwa mujibu wa Sheria
il kutekeleza majukumu mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kutoa huduma za kijamii na
kiuchumi. Katika kutekeleza majukumu

yake Taasisi hizi hutumia rasilimali
mbalimbali za umma kama rasilimali
fedha, rasilimaliwatu, muda, majengo,

mitambo na vifaa mbalimbali
utendaji wake wa kila siku, Taasisi hizi
huwajibika kwa Mamlaka mbalimbali
ndani ya Serikali kulingana na majukumu

Katika

Vi

yake. Baadhi ya Taasisi hizi ni Wizara,
Idara Zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamiaka
za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma,
Mamlaka za Udhibiti Mamlaka za Maji
Safi na Usafi wa Mazingira, Mamlaka za
Maeneo Tengefu, Taasisi za Umma
Zinazoshughulikia Elimu ya Juu, Vyuo
vya Ufundi vya Umma, Taasisi za Umma
Zinazoshughulikia Masuala ya Fedha,
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Bodi, Tume
na Makampuni ya Umma.

Tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi:
ni upimaji wa kiwango cha utekelezaji wa
shabaha zilizomo ndani ya Mkataba wa
Utendaji Kazi uliosainiwa baina vya
Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za

. Serikali na wa kiutendaji ndani ya Taasisi

na Viongozi wao Wakuu wanaowasimamia
katika masuala ya kisera na kiutendaji
kwa niaba ya Serikali. Tathmini itahusisha
kutumia viashiria katika kubainisha kwa kiasi

gani Taasisi imeweza kufanikiwa au
kushindwa kutekeleza Mkataba wake.
Uzito wa Kigezo na Kiashiria: ni

umuhimu au kipaumbele cha kigezo na
kiashiria ambacho hubainishwa kwa
asilimia. Uzito wa kigezo na kiashiria
hutegemea aina, kundi au shughuli za
Taasisi, umuhimu au kipaumbele cha
kigezo na shabaha husika katika utendaji
wa kila siku wa Taasisi.

Vipaumbele: ni maeneo muhimu yatakayo
chochea kasi ya maendeleo na kuleta
manufaa makubwa kwa wateja, wadau,
sekta au Taifa kwa ujumlia. Maeneo haya
hutengewa rasilimali za kutosha kutokana
na umuhimu wake na yanakuwa
yameainishwa waziwazi katika mipango
mbalimbali ya Taasisi, ya kisekta au ya
kitaifa.



MAELEZO YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS (MENEJIMENTI YA
UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA)

Ninayo furaha kubwa kuwasilisha Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo
wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma. Mwongozo huu
ni mwendelezo wa hatua mbalimbali ambazo Serikali imeendelea
kuchukua ili kuimarisha uwajibikaji na utendaji katikaTaasisi za Umma.

Sote tunafahamu dhamira ya Serikali ya kuongeza uwajibikaji katika
Taasisi zetu za Umma na kuwaletea wananchi maendelec. Pia
tunafahamu umuhimu, wajibu na mchango wa Taasisi hizi katika
kutekeleza malengo ya Sera mbalimbali na mikakati ya kitaifa ya muda
mfupi, wa kati na mrefu ikiwa ni pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo
ya mwaka 2025, Mpango Elekezi wa Maendeleo (2011/12-2025/26) na
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Vilevile, tunafahamu
kuwa hivi sasa mazingira ya utendaji ya Taasisi zetu za Umma
yamebadilika sana kutokana na kuongezeka kwa upeo na matarajio ya
wananchi juu ya haki zao, ubora wa huduma wanazozitaka na utendaji
wa Serikali kwa ujumia.

Kwa kuzingatia dhamira ya Serikali yetu ya kuondoa umaskini na
kuwaletea wananchi maisha bora; umuhimu wa Taasisi za Umma katika
kuleta maendeleo ya Taifa letu; na matarajio ya wananchi juu ya haki na
ubora wa huduma wanazozitaka; Viongozi wa Taasisi za Umma katika
ngazi ya usimamizi wa Sera za Serikali na wa kiutendaji katika Taasisi
za Umma tunatakiwa kuleta fikra, mitazamo na mikakati mipya ya
namna vya kuboresha utendaji utoaji wa huduma na kuongeza
uwajibikaji ili kukidhi matarajio ya wateja wa taasisi tunazoziongoza na
wananchi kwa ujumla.

Katika miaka ya karibuni Nchi mbalimbali duniani zimechukua hatua za
kuimarisha mfumo wa uwajibikaji katika Taasisi za Umma kupitia Mfumo
wa Mikataba ya Utendaji Kazi na matokeo ya utekelezaji wake yameleta
faida na mafanikio makubwa na kuifanya Mikataba hiyo kuonekana
kuwa ni chombo madhubuti katika kuleta mabadiliko ya utendaji, utoaji
wa huduma na uwajibikaji katika Taasisi za Umma.

Mwongozo huu una lengo la kuwaelekeza Viongozi wanaosimamia Sera
za Serikali, Viongozi wa Kiutendaji na Watumishi katika Taasisi za
Umma nchini jinsi ya kutekeleza Mikataba ya Utendaji Kazi. Chini ya
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utaratibu huu kila mwaka Taasisi za Umma zitaingia Mikataba ya
Utendaji Kazi na Serikali yenye vipaumbele, malengo na shabaha
ambayo taasisi hizo zitaitekeleza katika kipindi cha mwaka mmoja.
Mikataba hii itakuwa na vigezo vya utendaji ambavyo vitatumika kupima
utekelezaji wa Mikataba hiyo kila mwaka. Pia chini ya utaratibu huu,
matokeo ya tathmini ya utendaji kazi wa Taasisi za Umma yatatangazwa
kwa umma na kulingana na matckeo hayo taasisi zenye utendaji bora
zitapewa tuzo na zile zenye utendaji usioridhisha hatua za kurekebisha
utendaji zitachukuliwa. Msingi wa utekelezaji wa mfumo huu ni kuongeza
uwajibikaji katika Taasisi za Umma na kujenga utamaduni wa utendaji
bora wenye kujali matokeo.

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wote walioshiriki katika
kuandaa Mwongozo huu na Shukrani za kipekee zimwendee Katibu
Mkuu (Utumishi); Idara ya Mikataba ya Utendaji Kazi Serikalini;
Menejimenti ya Ofisi ya Rais (MUUUB); Ofisi ya Rais (TAMISEMI); Ofisi
ya Msajili wa Hazina; Watendaji Wakuu wa Mashirikka ya Umma,
Wanataaluma wa Vyuo wvya Elimu ya Juu, Watumishi wa Umma
Wastaafu, Wataalamu wa Sekta Binafsi, Wataalamu kutoka katika
AZAKI na Washauri Waelekezi Wanaojitegemea ambao kwa njia ya
uwakilishi wametoa mapendekezo mbalimbali yaliyotumika katika
kuboresha Mwongozo huu wa Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi
ambao utatekelezwa kuanzia mwaka wa fedha wa 2018/2019.

Mafanikio ya utekelezaji wa Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Taasisi za Umma kwa kiasi kikubwa yatategemea ushirikiano wa
Watumishi wa Umma; Viongozi katika ngazi mbalimbali wanaocsimamia
Sera za Serikall katika Taasisi za Umma; Watendaji Wakuu wa Taasisi
za Umma; na Wadau mbalimbali katika sekta ya umma, sekta binafsi na
mashirika yasiyo ya kiserikali Sote kwa pamoja tushirikiane ili
kuhakikisha Mikataba ya Utendaji Kazi inatekelezwa katika Taasisi zote
za umma kwa mafanikio ili ziweze kutoa mchango stahiki katika
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi, kupunguza umaskini na kuwaletea
wananchi maisha bora na maendeleo.

AT
Kapt. (Mst) George Huruma Mkuchika, (MB)

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS
(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA)
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DIBAJI

Dhana ya usimamizi wa Taasisi za Umma inaonesha kuwa ufanisi na
utendaji bora katika Taasisi za Umma duniani kote ndiyo msingi wa tija
na chachu ya kuleta maendeleo katika Taifa lolote lile. Dhana hii pia
inacnesha kuwa mataifa yaliyopiga hatua kubwa ya maendeleo ni yale
ambayo yamekuwa na Taasisi za Umma imara; zinazofanya kazi kwa
ufanisi; zinazokidhi matarajio ya kuanzishwa kwake; zinazotoa huduma
bora kwa umma; na zinazotekeleza majukumu yake kwa kuongozwa na
mfumo imara wa uwajibikaji wa Viongozi wanaosimamia Sera za Serikali
na Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma.

Kwa kutambua mchango wa Taasisi za Umma katika kuleta maendeleo
ya Taifa letu, tangu Nchi yetu imepata uhuru, Serikali imeanzisha Taasisi
za Umma mbalimbali na kuchukua hatua za kisera, kisheria na
kimuundo ili kuimarisha utendaji wa Taasisi hizo na utoaji wa huduma
bora kwa umma. Kati ya mwaka 1991 na mwaka 2007, Serikali ilichukua
hatua za kuongeza ufanisi na kuweka mifumo ya utendaji kazi katika
Taasisi zake kama mwendelezo wa kuimarisha utendaji na utoaji
huduma kwa umma. Katika kipindi hicho mafanikio mbalimbali
yamepatikana katika utendaji wa Taasisi hizi za umma kwa mfano
kuongezeka kwa ufanisi na kuimarisha utoaji wa huduma za kiuchumi na
kijamii katika sekta mbalimbali.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, utendaji katika Taasisi hizo
umekabiliwa na changamoto mbalimbali, kwa mfano ongezeko la
malalamiko ya wananchi na wadau juu ya huduma zisizoridhisha katika
baadhi ya Taasisi za Umma; matokeo ya utendaji ambayo hayalingani
na kiwango cha uwekezaji wa fedha za umma katika Taasisi hizo;
mchango mdogo wa baadhi ya Taasisi za Umma katika kuchangia
mapato katika Mfuko Mkuu wa Serikali; uzalishaji na tija ndogo; Taasisi
za Umma kukosa vipaumbele; kukosekana kwa utamaduni wa utendaiji
kazi unaojali matokeo; na mfumo wa uwajibikaji usiokidhi mazingira ya
sasa kiutendaji katika Taasisi za Umma. Katika kukabiliana na
changamoto hizo, Serikali imeamua kuanzisha Mfumo wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma ili kuongeza kasi ya maendeleo
nchini,

lli kuhakikisha utekelezaji wa Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi
unaeleweka kwa viongozi na watumishi wote wa umma, Serikali imetoa
Mwongozo huu ambao unaelezea na kuziongoza Taasisi za Umma
katika kutekeleza Mikataba ya Utendaji Kazi kuanzia hatua ya kusanifu
Mikataba hiyo hadi Taasisi husika kupewa alama ya utendaji
itakayotokana na tathmini ya utekelezaji wa Mkataba wake.



Ni matarajio yangu kuwa Mwongozo huu utatumika kama zana muhimu
ya kuziongoza Taasisi za Umma katika kuongeza uwajibikaji; kuimarisha
utendaji; na kuongeza ubora wa huduma wanazozitoa na hivyo kuwa
chachu ya kukuza uchumi wetu na kuleta maendeleo ya Taifa letu.

cé.?,%
Dkt. Laurean Ndumbaro
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

X



SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Sura hii inaelezea maana ya Mkataba wa Utendaji Kazi, faida zake,
mambo ya msingi katika kufanikisha utekelezaji wake, majukumu ya
wahusika katika kuandaa, kutekeleza, kufuatilia na kusimamia Mikataba
hiyo, wahusika katika kuandaa na kusaini Mkataba na mwisho inasisitiza
uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji katika Ofisi ya Rais
(Mengjimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora) na mamlaka
nyingine zinazostahili kupewa taarifa hizo.

1.1 Maana ya Mkataba wa Utendaji Kazi

Mkataba wa Utendaji Kazi' ni makubaliano ya kimaandishi kati ya
Serikali na Taasisi ya Umma kuhusu malengo ambayo Taasisi husika
itayatekeleza katika kipindi cha mwaka mmoja. Makubaliano haya
yatakuwa kati ya Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za Serikali na wa
Kiutendaji ndani ya Taasisi na Viongozi wao Wakuu wanaowasimamia
katika masuala ya kisera na kiutendaji kwa niaba ya Serikali. Malengo
yaliyomo ndani ya Mkataba yatakuwa na vigezo, shabaha na viashiria
vitakavyotumika kupima utendaji kazi wa Taasisi mwisho wa mwaka.
Pia, Mkataba huu utaainisha wajibu wa Taasisi ya Umma katika
kutekeleza Mkataba huo na wajibu wa Serikali katika kuwezesha Taasisi
husika kufikia malengo na shabaha zilizomo ndani ya Mkataba. Mkataba
huu unalenga kuimarisha dhana ya utendaji unaojali matokeo:;
kuboresha utoaji wa huduma za kiuchumi na kijamii; na kuongeza
uwajibikaji wa viongozi wa Taasisi za Umma katika ngazi ya usimamizi
wa Sera na ya kiutendaiji.

1.2 Faida ya Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi
Faida za utekelezaji wa Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Taasisi za Umma ni:
(a) Kuongeza uwajibikaji katika kutekeleza Sera, Mikakati na
Vipaumbele vya Taasisi za Umma na vya kitaifa:
(b) Kuimarisha uwiano na uhusiano kati ya Mipango Mkakati, Bajeti,
na Mipango Kazi ya Taasisi za Umma ya mwaka;
(c) Kuleta matumizi bora ya rasilimali za umma na hivyo kukuza
uwajibikaji:
(d) Kuweka msisitizo katika utendaji kazi unaojali matokeo;

' Dhana ya Mikataba ya Utendaji Kazi haifanani na dhana ya Mikataba ya Ajira. Mikataba ya ajira ni
makubaliano kati ya mwajii na mwajiriwa kuhusu masharti ya kazi, majukumu, mshahara na
marupurupu Masharti ya kazi yanaweza kuwa ya muda au ya kudumu. Aidha, ndani ya Taasisi ya
Umma idadi ya Mikataba ya ajira inakuwa sawa na idadi ya watumishi wanaofanya kazi katika Taasisi
hiyo kwa wakali huo. Kwa upande wa Mikataba ya Utendaji Kazi, Taasisi huwa na Mkataba mmoja tu
ambao husainiwa na Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za Serikali na wa Kiutendaji ndani ya
Taasisi na Viongozi wao Wakuu wanaowasimamia katika masuala ya kisera na kiutendaji kwa niaba
ya Serikali.
1



(e)
(f)

(9)
(h)

(1)
(1)

(k)

(m)

(n)

Kuweka misingi ya utendaji kazi bora;

Kuboresha utendaji kazi wa Taasisi ya Umma na utoaji wa
huduma kwa umma:

Kupunguza rushwa na ubadhirifu wa mali za Umma;

Kuongeza motisha na kiwango cha watumishi kuridhika na kazi
zao,

Kucngeza ubunifu katika utendaji kazi;

Kuwezesha Taasisi kujikita katika utekelezaji wa Mpango Kazi
wake na kupunguza utekelezaji wa shughuli nje ya Mpango Kazi;
Kutoa Uhuru kwa Viongozi wa Taasisi kutumia ubunifu katika
kutekeleza malengo na shabaha zilizomo ndani ya Mpange Kazi;
Kutambua utendaji bora wa Taasisi za Umnma na kuzipatia tuzo
au zawadi:

Kutambua utendaji usioridhisha, sababu zake na kuchukua hatua
za kurekebisha utendaji endapo Taasisi ya Umma itashindwa
kufikia malengo na shabaha zake kulingana na vigezo vya
Mkataba: na

Kulinganisha na kushindanisha utendaji kazi wa Taasisi za
Umma katika makundi yao.

1.3 Misingi ya Kufanikisha Utekelezaji wa Mfumo wa Mikataba ya
Utendaji Kazi

Misingi inayohitajika katika kufanikisha utekelezaji wa Mfumo huu ni

kama

(a)

(b)

ifuatavyo:

Msukumo wa Ngazi za Juu za Uongozi wa Taifa

Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi ni muhimu ukapata
msukumo na kuungwa mkono na ngazi ya juu kabisa ya uongozi
wa Nchi kisiasa na kiutawala. Uzoefu unaonesha kuwa Nchi
ambazo zimepata mafanikio katika utekelezaji wa Mfumo huu,
msukumo wa kisiasa wa utekelezaji wake unatokana na Rais au
Waziri Mkuu kulingana na mfumo wa Serikali wa Nchi husika.
Aidha, kiutendaji msukumo wa utekelezaji wake unatoka kwa
Katibu Mkuu Kiongozi au Mkuu wa Utumishi wa Umma kulingana
na mfumo wa Serikali wa Nchi husika:

Ushirikiano wa Wizara Kuu na Taasisi Simamizi Katika
Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi

Hii itahusisha kuwepo kwa ushirikiano kati ya Wizara Kuu? na
Taasisi Simamizi® katika utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
kwa kuwa Taasisi hizi zina majukumu mtambuka ya kusimamia
uwajibikaji na utendaji katika Taasisi zote za umma na hivyo

> Ofisi va Rais (IKULLY; Ofisi va Rais { Menejimenti va Utumishi wa Umma na Utawala Bora) ; Ofsi va Rais
(TAMISEMI) : Ofisi ya Waziri MKuu; na Wizara ya Fedha na Mipango
* (fisi va Rais (Tume ya Utumishi wa Umma); Ofisi va Taifa va Ukaguzi; na Ofisi yva Msajili wa Hazina
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(e)

()

(9)

(h)

kuzifanya Taasisi hizi kuwa wadau muhimu katika kufanikisha
utekelezaji wa Mikataba hii:

Msukumo wa Pamoja wa Viongozi Wanaosimamia Sera za
Serikali na wa Kiutendaji ndani ya Taasisi za Umma

Mafanikio ya utekelezaji wa mfumo huu pia yanategemea
msukumo na uelewa wa pamoja wa Viongozi wanaosimamia Sera
za Serikali na wa kiutendaji juu ya mfumo wa Mikataba ya
Utendaji Kazi; faida na changamoto za utekelezaji wake: kukubali
dhana ya mfumo huo; na kusimamia utekelezaji wake kikamilifu
katika Taasisi zao;

Usimamizi Thabiti wa Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji
Kazi Katika Ngazi ya juu ya Serikali

i kuitekeleza Mikataba hii kwa mafanikio, kunatakiwa kuwepo kwa
ofisi itakayosimamia utekelezaji wa mfumo wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma:

Usimamizi Thabiti wa Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji
Kazi Katika Ngazi ya Taasisi ya Umma

Mafaniko ya utekelezaji wa mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi
katika Taasisi za Umma yatapatikana endapo kutakuwa na
usimamizi thabiti wa mfume huu ndani ya Taasisi ya Umma;

Vigezo na Viashiria vya Utendaji Kazi

Hii itahusisha kuwa na vigezo vya kupima utendaji kazi na
viashiria ambavyo vitakubalika na pande zote mbili kabla Mkataba
wa Utendaji Kazi haujasainiwa. Vigezo na viashiria vitatokana na
vipaumbele, malengo na shabaha za Taasisi zilizomo katika
Mpango Mkakati:

Mipango Mkakati, Bajeti na Mipango Kazi katika Taasisi za
Umma

lli Mikataba ya Utendaji Kazi iweze kuandaliwa na kutekelezwa
ipasavyo, ni lazima kila Taasisi ya Umma iwe na mpango mkakati,
bajeti na mpango kazi wa mwaka. Ni muhimu nyaraka hizi
zikawiana na kuandaliwa kulingana na miongozo ya uandaaji wa
mipango na bajeti za Serikali;

Kujenga Uwezo wa Taasisi za Umma na Watumishi Kutekeleza
Mikataba ya Utendaji Kazi

Hii itahusisha kuwepo kwa Mfumo wa Kudumu wa Kuzijengea
Uwezo Taasisi za Umma na Watumishi katika nyanja mbalimbali



(k)

ambazo zitasaidia katika kuimarisha utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi;

Mfumo Imara wa Ufuatiliaji na Tathmini

Hii itahusisha Taasisi za Umma kuwa na mifumo madhubuti ya
kufuatilia viashiria vya utendaji kazi; ukusanyaji, uchambuaji, na
utunzaji wa kumbukumbu na takwimu za utendaji kazi; kufanya
mapitio na tathmini za muda mfupi za utendaji kazi; uandishi wa
taarifa za utendaji kazi; na kufanya tathmini za muda mrefu za
utendaji Kazi,

Mfumo Madhubuti wa Uwajibikaji

Hii itahusisha kuwepo kwa mfumo madhubuti wa uwaijibikaji
ambao utahusisha kutambua Taasisi za Umma zenye utendaji
bora; kutoa muda wa kujirekebisha kwa Taasisi za Umma zenye
utendaji usioridhisha uliotokana na sababu zilizo nje ya uwezo
wao; na kuchukua hatua za kurekebisha utendaji kwa Taasisi za
Umma zenye utendaji usioridhisha endapo itathibitika kuwa
hazijatekeleza majukumu yake bila ya sababu za msingi:

Ushirikishwaji wa Wadau wa ndani na nje ya Serikali

Hii itahusisha Taasisi za Umma zenye mamlaka ya kusimamia
utekelezajl wa Mikataba ya Utendaji Kazi kushirikisha wananchi na
wadau wengine wa ndani na nje ya Serikali katika kufanikisha
utekelezaji wa Mikataba ya utendaji kazi. Wadau hao ni pamoja na
Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za Serikali, Viongozi wa
Kiutendaji, Watumishi wa Umma; Taasisi za Umma; Watumishi wa
Umma Wastaafu; Wanataaluma wa Vyuo vya Elimu ya Juu vya
Umma na Binafsi; Washauri Waelekezi Wanaojitegemea, na
Wataalamu kutoka Sekta Binafsi; AZAKI: Makundi yenye mabhitaiji
maalum na Vikundi vya Kijamii; Watu Binafsi; Washirika wa
Maendeleo; Mashirika ya Kimataifa, na Wananchi kwa ujumia;

Kulinganisha na Kushindanisha Utendaji Kazi Baina ya
Taasisi za Umma

Hil itahusisha kuwa na mfumo madhubuti wa kulinganisha na
kushindanisha matokeo ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji
Kazi katika Taasisi za Umma kulingana na makundi na majukumu
yao. Mfumo huu pia utahusisha kulinganisha utendaji wa Taasisi
za Umma kwa kuzingatia viwango vya kikanda na kimataifa ili
kulinganisha utendaji wa Taasisi hizi na Taasisi nyingine
zinazotekeleza majukumu yanayofanana;



1.4 Majukumu ya Wahusika Muhimu Katika Kutekeleza Mikataba ya
Utendaji Kazi

Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi utahusisha Viongozi

wanaosimamia Sera za Serikali katika Taasisi za Umma; Watendaji

Wakuu wa Taasisi za Umma; Majopo ya Kitaalamu ya Serikali: na Ofisi

ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora).

Majukumu yao ni kama yalivyofafanuliwa hapa chini:

1.4.1 Majukumu ya Kiongozi anayesimiamia Utekelezaji wa Sera za
Serikali katika Taasisi

(a) Kuhakikisha kuwa Taasisi ya Umma anayoiongoza inatekeleza
Sera, Mikakati na Vipaumbele vya kitaifa kulingana na muundo na
mgawanyo wa majukumu wa Taasisi husika:

(b) Kuhakikisha Taasisi ya Umma inakuwa na Mkataba wa Utendaji
Kazi;

(c) Kuhakikisha kuwa malengo na shabaha zilizomo katika mkataba
zinatokana na Mpango Mkakati, Mpango Kazi wa mwaka wa
Taasisi husika na Bajeti iliyoidhinishwa na Bunge;

(d) Kuweka mazingira mazuri ya utendaji kazi ili Taasisi itekeleze
Mkataba wa Utendaji Kazi;

(e) Kutumia ushawishi katika kutafuta vyanzo vingine vya rasilimali
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi;

(f) Kushiriki katika kufanya mapitio ya utekelezaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi wa Taasisi katika vipindi vya robo mwaka; na

(9) Kupitia taarifa ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi ya
mwaka ya Taasisi kabla haijawasilishwa katika Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora) na
mamlaka nyingine zinazostahili kupewa taarifa hizo.

1.4.2 Majukumu ya Mtendaji Mkuu wa Taasisi

(a) Kusimamia utendaji wa kila siku wa Taasisi ya Umma i
kutekeleza Sera, Mikakati na Vipaumbele vya kitaifa kulingana na
muundo na mgawanyo wa majukumu ya Taasisi husika;

(b) Kusimamia mchakato wa kuainisha vipaumbele, malengo na
shabaha zitakazokuwepo ndani ya Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi husika kila mwaka baada ya kushauriana na Kiongozi
anayesimamia utekelezaji wa Sera za Serikali ndani ya Taasisi;

(c) Kufanya majadiliano na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali katika
kuandaa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi;

(d) Kuingia Mkataba wa Utendaji Kazi na Serikali:

(e) Kuhakikisha Taasisi inatimiza malengo na shabaha zilizomo katika
Mkataba wa Utendaiji Kazi;

(f) Kuweka mazingira wezeshi kwa watumishi ili watekeleze
majukumu yao kitaalamu, kwa weledi na uadilifu ili kufikia
malengo;



(g) Kuainisha na kuwasilisha matatizo yanayoikabili Taasisi katika
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi na kupendekeza
mikakati ya kukabiliana na matatizo hayo katika Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora) kadri
yatakavyokuwa yanajitokeza;

(h) Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utendaji kazi za robo mwaka,
za nusu mwaka na za mwaka katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora);

() Kufanya tathmini binafsi ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji
Kazi wa Taasisi yake kila mwisho wa mwaka na kuwasilisha taarifa
katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora); na

() Kushiriki katika tathmini ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaiji
Kazi wa Taasisi ya Umma anayoiongoza itakayofanywa na Majopo
ya Kitaalamu ya Serikali kila mwisho wa mwaka.

1.4.3 Majukumu ya Majopo ya Kitaalamu ya Serikali

Utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi utahusisha Majopo ya
kitaalamu ya Serikali wakati wa majadiliano mwanzoni mwa mwaka na
wakati wa tathmini ya utekelezaji wa Mikataba mwishoni mwa mwaka.
Majopo ya kitaalamu yatateuliwa na Ofisi ya Rais (Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora) miongoni mwa Watumishi wa
Umma; Watumishi wa Umma Wastaafu: Wanataaluma wa Vyuo vya
Elimu ya Juu; Washauri Waelekezi Wanaojitegemea: na Wataalamu
kutoka Sekta Binafsi na AZAKI. Wataalamu watakaounda majopo haya
sharti wawe na uzoefu katika masuala ya Utumishi wa Umma, shughuli
za Taasisi au sekta husika, na uelewa wa viwango vya utendaji kazi vya
sekta mbalimbali ndani ya Nchi, katika kanda na kimataifa. Majopo haya
yatakuwa na wajumbe wasiozidi watatu. Majukumu ya Majopo haya ni:

(a) Kujadiliana na kukubaliana na uongozi wa Taasisi ya Umma juu ya
vipaumbele, malengo, shabaha na viashiria vya utendaji kazi
vitakavyokuwepo ndani ya Mikataba ya Utendaji Kazi ya Taasisi za
Umma mwanzoni mwa mwaka;

(b) Kukubaliana juu ya viashiria, uzito wa kigezo kwa kila kiashiria
vipimo vya viashiria na rasilimali zitakazohitajika kutekeleza
malengo na shabaha zitakazokuwepo ndani ya Mikataba ya
Utendaji Kazi mwanzoni mwa kila mwaka:

(c) Kuwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora) taarifa za matokeo ya majadiliano ya
Mikataba ya Utendaji Kazi; .

(d) Kutathmini utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi ya Taasisi za
Umma kila mwisho wa mwaka: na

(e) Kuwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora) taarifa za tathmini ya utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaiji Kazi.
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1.4.4 Majukumu ya Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa

(a)
(b)
(c)
(d)
(€)
(f)

(9)
(h)
(i)
()
(k)

(1)

Umma na Utawala Bora)

Kusanifu, kuandaa na kufanya mapitio ya mfumo wa Mikataba ya
Utendaji Kazi kwa matumizi ya Taasisi za Umma;

Kuandaa na kutoa miongozo ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi kwa matumizi ya Taasisi za Umma;

Kuzijengea Uwezo Taasisi za Umma ili kutekeleza Mikataba ya
Utendaji Kazi;

Kutoa elimu kwa umma kuhusu Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Taasisi za Umma;

Kuandaa viwango vya kisekta na vya kitaifa vya utendaji kazi kwa
kuzingatia viwango vya kikanda na kimataifa;

Kuteua na kusimamia Majopo ya Kitaalamu vya Serikali
yatakayoshiriki katika majadiliano na tathmini ya Mikataba ya
Utendaji Kazi ya Taasisi za Umma;

Kuwezesha Taasisi za Umma na wadau muhimu kushiriki katika
majadiliano na tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi;

Kuhakikisha Sera, Mikakati na Vipaumbele vya kitaifa vinaingizwa
katika Mikataba ya Utendaiji Kazi ya Taasisi;

Kuhakiki na kuthibitisha Mikataba ya Utendaji Kazi ya Taasisi za
Umma kabla haijasainiwa na wahusika:

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi ya Taasisi za Umma:

Kuwasiliana na kushirikiana na mamlaka zinazohusika ili kuweka
mazingira wezeshi kwa Taasisi za Umma kutekeleza Mikataba ya
Utendaji Kazi kikamilifu;

Kuchambua na kufanya mapitio ya taarifa za utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi ya Taasisi zitakazowasilishwa na
Taasisi za Umma;

(m) Kuchambua taarifa za mwaka za tathmini za utekelezaji wa

(n)

(0)

(P)

(q)

Mikataba ya Utendaji Kazi zilizowasilishwa na Majopo vya
Kitaalamu ya Serikali:

Kushughulikia rufaa zitakazowasilishwa na Taasisi za Umma
kutokana na kutoridhishwa na matokeo ya tathmini za Mikataba ya
Utendaji Kazi zilizofanywa na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali;
Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
katika Taasisi za Umma kila mwisho wa mwaka na kuiwasilisha
kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Kulinganisha na kushindanisha utendaji kazi baina ya Taasisi za
Umma katika makundi kulingana na majukumu yao kwa kuzingatia
matokeo ya tathmini yaliyowasilishwa na Majopo ya Kitaalamu ya
Serikali;

Kutangaza matokeo na kutoa tuzo za utendaji bora baada ya
kukamilikka kwa tathmini za Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Taasisi za Umma kila mwisho wa mwaka:
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(r) Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotokana na tathmini za
utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi kwa mamlaka mbalimbali
na Taasisi za Umma husika; na

(s) Kufanya tafiti kuhusu matokeo ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma na kusambaza taarifa ya
tafiti kwa wadau mbalimbali.

1.5 Wahusika Katika Kusaini Mikataba ya Utendaji Kazi
Wahusika katika kutia saini Mikataba ya Utendaji Kazi watakuwa katika
ngazi mbili kama ifuatavyo:-

1.5.1 Ngazi ya Kwanza

Ngazi hii itahusisha saini mbili za wahusika Wakuu wa Mkataba katika
ngazi ya utendaji, mmoja kwa niaba ya Taasisi na mwingine kwa niaba
ya Serikali. Saini ya kwanza itahusisha Watendaji Wakuu wa Taasisi
kwa mfano Katibu Mkuu wa Wizara, Mtendaji Mkuu wa Idara
Inayojitegemea, Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali, Katibu Tawala
wa Mkoa, Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mtendaji
Mkuu wa Shirika la Umma. Saini ya pili itahusisha kiongozi wa kiutendaji
anayemsimamia Mtendaji Mkuu katika Taasisi ya Umma husika ambaye
katika ngazi ya Wizara atakuwa Katibu Mkuu Kiongozi, kwa Taasisi
nyingine za Umma atakuwa Katibu Mkuu wa Wizara Mama na kwa
Mamlaka za Serikali za Mitaa atakuwa Katibu Tawala wa Mkoa husika.

1.5.2 Ngazi ya Pili

Ngazi hii itahusisha saini mbili ambazo ni za Kiongozi anayesimamia
utekelezaji wa Sera za Serikali katika Taasisi na Kiongozi
anayemsimamia kwa niaba ya Serikali. Saini ya kwanza itakuwa ni ya
kiongozi wa ngazi ya juu wa Taasisi, kwa mfano Waziri, Mwenyekiti wa
ldara Inayojitegemea, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala ya Serikali, Mkuu
wa Mkoa, Meya au Mwenyekiti wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa,
Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika au Taasisi nyingine yeyote. Saini ya pili
itakuwa ni ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika ngazi
ya Wizara; Waziri wa Wizara Mama kwa Taasisi nyingine za Umma; na
Mkuu wa Mkoa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Baada ya Viongozi wanaosimamia Sera za Serikali na wa kiutendaiji
ndani ya Taasisi kuingia Mkataba na Viongozi wanaowasimamia ni
wajibu wao kuhakikisha kuwa Taasisi zilizo chini yao zinakuwa na
Mikataba ya Utendaji Kazi. Suala la nani wanahusika katika kuingia
Mikataba katika ngazi hii itategemea miundo ya Taasisi za Umma husika
ambayo inaelezea viongozi hao wanawajibika wapi kisera na kiutendaji.
Kwa ufafanuzi zaidi angalia Kiambatisho Na. I.



1.6 Uwasilishaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi

Mara baada ya kutiwa saini, Mkataba wa Utendaji Kazi utawasilishwa
katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora).

1.7 Uwasilishaji wa Taarifa za Utendaji Kazi

Kila Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Umma atawasilisha taarifa za
utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika vipindi vya robo mwaka,
nusu mwaka na mwaka katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora) na mamlaka nyingine zinazostahili kadri
itakavyohitajika.



SURA YA PILI

2.0 MKATABA WA UTENDAJI KAZI

2.1 Utangulizi

Sura hii inataja na kuelezea Sehemu na Vipengele vilivyomo katika
Mkataba wa Utendaji Kazi wa kila Taasisi ya Umma. Sehemu na
Vipengele hivyo ndiyo vitakuwa msingi wa Mkataba wa Utendaji Kazi
katika Taasisi za Unma kwa mwaka wa fedha husika.

2.2 Sehemu na Vipengele vya Mkataba

Mkataba wa Utendaji Kazi wa kila Taasisi ya Umma utakuwa na
Sehemu Tano bila kujumuisha Sehemu ya Utangulizi na Sehemu ya
Mwisho ya Saini ya wahusika wa Mkataba. Pia, Mkataba huu utakuwa
na kiambatisho kimoja cha jedwali la vigezo, shabaha na viashina vya
utendayji kazi.

2.3 Maelezo ya Kila Sehemu na Vipengele Vya Mkataba

2.3.1 Sehemu ya Utangulizi
Sehemu hii inaelezea jina la Taasisi ya Umma inayohusika katika
kuingia Mkataba, mwakilishi wa Taasisi hiyo, anuani na madhumuni ya
Mkataba.

2.3.2 Sehemu ya Kwanza
Sehemu hii ina vipengele sita kama ifuatavyo:

2.3.2.1 Dira ya Taasisi
Kipengele hiki cha Mkataba kitakuwa na dira ya Taasisi ya Umma kama
inavyoonekana katika Mpango Mkakati wa Taasisi inayocingia Mkataba
wa Utenda)i Kazi na Serikall.

2.3.2.2 Dhima ya Taasisi
Kipengele hiki cha Mkataba kitakuwa na dhima ya Taasisi ya Umma
kama inavyoonekana katika Mpango Mkakati wa Taasisi inayoingia
Mkataba wa Utendaji Kazi na Serikali.

2.3.2.3 Majukumu ya Ujumla ya Taasisi kwa Kifupi
Kipengele hiki cha Mkataba kitaelezea majukumu ya Taasisi ya Umma
kwa ufupi kama yalivyoainishwa katika Hati ya Mgawanyo wa
Majukumu, Tamko nalau Sheria ya Kuanzisha Taasisi inayoingia
Mkataba wa Utendaji Kazi na Serikali.
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2.3.2.4 Malengo
Kipengele hiki kitaainisha malengo ya Taasisi ya Umma
yatakayotekelezwa katika kipindi cha mwaka wa fedha husika kama
yalivyoainishwa katika Mpango Mkakati; Mpango wa Fedha wa Muda wa
Kati au Bajeti; na Mpango Kazi wa Mwaka.

2.3.2.5 Vipaumbele vya Kisera vya Taasisi kwa Mwaka Husika
Kipengele hiki kitaelezea vipaumbele vya kisera vya Taasisi ya Umma
kwa mwaka husika kama vilivyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano; Mwongozo wa Utayarishaji wa Mpango na
Bajeti; Bajeti ya Taasisi kama ilivyopitishwa na Bunge: na Mpango Kazi
wa Mwaka wa Taasisi.

2.3.2.6 Upimaji wa Utendaji Kazi

Kipengele hiki kitakuwa na vigezo vya utendaji kazi ambavyo
vimegawanyika katika makundi manne kama vilivyoelezewa katika Sura
ya Tatu. Makundi hayo ni kama ifuatavyo:

(a) Utendaji katika kuhudumia wananchi na wateja wa Taasisi:

(b) Utendaji kulingana na matarajio ya wadau;

(c) Utendaji katika kuongeza uwezo wa Taasisi kutekeleza majukumu

yake, ubunifu na uvumbuzi: na
(d) Utendaji katika kuboresha michakato ya utoaji huduma.

Kila kigezo kitakuwa na viashiria vya utendaji kazi kama vilivyoainishwa
katika Mpango Mkakati wa Taasisi ya Umma. Viashiria hivi vinaweza
kubadilika kulingana na msisitizo wa vipaumbele vya Taifa kwa mwaka

husika. Vigezo vya utendaji kazi vimeelezwa kwa kina katika Sura ya
Tatu.

2.3.3 Sehemu ya Pili
Sehemu hii ina kipengele kimoja kama ifuatavyo:

2.3.3.1 Majukumu na Wajibu wa Taasisi
Kipengele hiki kinaainisha majukumu na wajibu wa Taasisi ya Umma

katika utekelezaji wa vipaumbele, malengo na shabaha kwa mwaka wa
fedha husika.

2.3.4 Sehemu ya Tatu
Sehemu hii ina kipengele kimoja kama ifuatavyo:

2.3.4.1 Majukumu na Wajibu wa Serikali
Kipengele hiki kinaainisha majukumu yatakayotekelezwa na Serikali ili
kuiwezesha Taasisi ya Umma kutekeleza Mkataba wa Utendaji Kazi
kikamilifu katika mwaka wa fedha husika.
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2.3.5 Sehemu ya Nne
Sehemu hii ina kipengele kimoja kama ifuatavyo:

2.3.5.1 Utoaji wa Taarifa za Utendaji Kazi
Kipengele hiki kinaonesha taarifa mbalimbali zitakazoandaliwa na
kuwasilishwa Ofisi ya Rais (Menegjimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora) na kwa Mamlaka zinazostahili kupewa taarifa hizo na
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Umma ndani ya muda maalum uliowekwa.

2.3.6 Sehemu ya Tano
Sehemu hii ina kipengele kimoja kama ifuatavyo:

2.3.6.1 Muda wa Mkataba wa Utendaji Kazi
Kipengele hiki kinaonesha muda wa utekelezaji wa Mkataba ambao
utakuwa wa Kipindi cha mwaka mmoja wa fedha na utasainiwa baada ya
Bunge kuidhinisha bajeti ya Taasisi ya Umma husika. Tathmini ya
utekelezaji wa Mkataba huo itafanyika mwisho wa mwaka wa fedha
husika.

2.3.7 Saini za Wahusika wa Mkataba
Sehemu hii itakuwa na saini za Wahusika wa Mkataba wa Utendaji Kazi
wa Taasisi ya Umma katika ngazi mbili:

2.3.7.1 Ngazi ya Kwanza

Ngazi hii itahusisha saini mbili za Wahusika Wakuu wa Mkataba katika
ngazi ya utendaji; mmoja kwa niaba ya Taasisi ya umma na mwingine
kwa niaba ya Serikali. Saini ya kwanza itahusisha Watendaji wa Taasisi
ambao wanaweza kuwa Katibu Mkuu wa Wizara, Mtendaji Mkuu wa
Idara Inayojitegemea, Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali, Katibu
Tawala wa Mkoa, Makamu wa Mkuu wa Chuo, Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Serikali za Mitaa au Mtendaji Mkuu wa Shirika la Umma. Saini ya pili
itahusisha kiongozi wa kiutendaji anayemsimamia Mtendaji Mkuu katika
Taasisi ya Umma husika ambaye kulingana na aina ya Taasisi anaweza
kuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu au Katibu Tawala wa Mkoa.

2.3.7.2 Ngazi ya Pili
Ngazi hii itahusisha saini mbili za Wahusika Wakuu wa Mkataba katika
ngazi ya kisiasa, mmoja kwa niaba ya Taasisi na mwingine kwa niaba ya
Serikali. Saini ya kwanza itahusisha Kiongozi anayesimamia utekelezaiji
wa Sera za Serikali katika Taasisi ambaye anaweza kuwa Waziri,
Mwenyekiti wa Idara Inayojitegemea, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa
Serikali, Mkuu wa Mkoa, Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri,
Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika au Mwenyekiti wa Baraza la Chuo. Saini
ya pili itakuwa ni ya Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania katika
ngazi ya Wizara, Waziri wa Wizara Mama kwa Taasisi nyingine za
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Umma; na Mkuu wa Mkoa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mfano wa

Mkataba wa Utendaji Kazi ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho
Namba Il.

2.3.8 Kiambatisho

Sehemu hii itakuwa na kiambatisho kimoja ambacho ni Jedwali la
Vigezo, Shabaha na Viashiria vya Mkataba ambalo limegawanyika
katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya Kwanza ambayo ndiyo msingi wa
Mkataba wa Utendaji Kazi itakuwa na vigezo na viashiria, kipimo cha
viashiria, uzito wa kigezo, shabaha za miaka miwili iliyopita, na shabaha
ambazo Taasisi imelenga kuzifikia katika mwaka husika. Sehemu ya pili
ya Jedwali hili ambayo inaanzia kwenye alama za utendaji itaonesha
matokeo ya utekelezaji baada ya tathmini ya Mkataba wa Utendaji Kazi
wa Taasisi husika kwa kutoa alama ya jumla ya utendaji wa Taasisi kwa
mwaka husika. Utoaji wa alama hii utahusisha kucnesha kiwango cha
utekelezaji cha shabaha kwa kila kiashiria kulingana na kipimo
kilichowekwa hapo awali, kukokotoa alama ya utendaji bila uzito na
alama ya utendaji yenye uzito. Zoezi la Tathmini litakamilika kwa
kujumlisha alama zote za utendaji zenye uzito ili kupata alama ya jumia
ya utendaji wa Taasisi kwa mwaka. Mfano wa Jedwali la vigezo,
shabaha na viashiria vya Mkataba wa Utendaji Kazi ni kama
linavyoonekana katika Kiambatisho Namba Il.
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SURA YA TATU

3.0 VIGEZO VYA UPIMAJI WA UTENDAJI KAZI WA TAASISI ZA
UMMA

3.1 Utangulizi
Sura hii inaelezea vigezo vitakavyotumika katika kupima utendaji kazi
wa Taasisi za Umma kulingana na Mkataba wa Utendaji Kazi.

3.2 Vigezo vya Utendaji Kazi
Vigezo vya kupima utendaji kazi wa Taasisi za Umma vitatokana na
majukumu na malengo yaliyomo ndani ya Mpango Mkakati wa Taasisi
ya Umma ambao unalenga kutekeleza Sera, mipango na mikakati ya
kisekta na kitaifa. Vigezo hivyo vitakuwa katika makundi manne kwa
kuzingatia utoaji wa huduma kwa wananchi na wateja; matarajio ya
wadau wa Taasisi husika; kuongeza uwezo wa Taasisi kutekeleza
majukumu yake, ubunifu na uvumbuzi; na uboreshaji wa michakato ya

utendaji kazi. Maelezo ya vigezo vilivyopo katika makundi makuu manne
ni kama ifuatavyo: :

3.2.1 Utendaji katika kuhudumia Wananchi na Wateja wa Taasisi
Kigezo hiki kinapima ni kwa kiasi gani Taasisi ya Umma imeweza
kuhudumia vizuri na kukidhi matarajio ya wananchi na wateja wake kwa
ujumla katika kipindi cha utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi cha
mwaka mmoja. Baadhi ya viashiria vitakavyotumika ni kama vifuatavyo:

(i) Utoaji wa elimu kwa Umma juu ya majukumu na huduma
zitolewazo na Taasisi;

(i) Utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi:

(iii) Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja;

(iv) Wateja kuridhishwa na huduma:

(v) Matokeo ya ubunifu katika kuboresha utoaji wa huduma; na

(vi) Ushughulikiaji wa malalamiko ya Wananchi na Wateja.

3.2.2 Utendaji kulingana na Matarajio ya Wadau
Kigezo hiki kinapima namna ambavyo Taasisi inatekeleza na kukidhi
matarajio ya wadau wake mbalimbali kama Serikali, Wizara, Asasi zisizo
za Kiserikali, Washirika wa Maendeleo, Mashirika ya Kimataifa na
Makundi Mbalimbali ya Kijamii. Baadhi ya viashiria ni kama vifuatavyo:

(i)  Utekelezaji wa Malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka
2025;

(i) Utekelezaji wa Malengo ya Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa
Miaka Mitano;

(i) Utekelezaji wa Malengo ya llani ya Uchaguzi ya Chama Tawala;
(iv) Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu;
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(v) Utekelezaji, uzingatiaji na usimamizi wa Sheria, Kanuni na
Taratibu;

(vi) Utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu
zinazohusu usimamizi wa Rasilimaliwatu:

(vii) Ushirikishaji wa Sekta Binafsi:

(viii) Uzingatiaji wa matumizi ya fedha kulingana na viwango
vilivyowekwa katika Bajeti;

(ix) Usimamizi wa Rasilimali Fedha;

(x) Utekelezaji wa dhana ya ugatuaji wa madaraka:

(xi) Utekelezaji wa programu mbalimbali za maboresho:

(xii) Utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa iliyoridhiwa na Serikali:

(xiii) Upunguzaji wa matumizi na kuokoa fedha za umma;

(xiv) Uwiano wa fedha zilizotumika katika miradi ya Maendeleo katika
bajeti ya Taasisi;

(xv) Ukusanyaji wa mapato ya Serikali:

(xvi) Matumizi ya fedha zilizotengwa;

(xvii) Uwiano wa madeni na mali za Taasisi:

(xviii) Thamani ya mali chakavu zilizouzwa;

(xix) Mapambano dhidi ya rushwa: -

(xx) Uzingatiaji na utekelezaji wa Sera ya Uwiano wa Jinsia:

(xxi) Uzingatiaji na utekelezaji wa Sera za makundi yenye mabhitaji
maalum:

(xxii) Utekelezaji wa Sheria ya Usalama Mahali pa Kazi:

(xxiii) Matokeo ya kuboresha michakato ya mawasiliano na wadau:

(xxiv) Utekelezaji wa mikakati ya kutunza mazingira: na

(xxv) Utekelezaji wa Mkakati wa kukabiliana na VVU na UKIMWI.

3.2.3 Utendaji katika Kuongeza Uwezo wa Taasisi Kutekeleza
Majukumu yake, Ubunifu na Uvumbuzi
Kigezo hiki kinapima hatua mbalimbali zinazochukuliwa na Taasisi ya
Umma katika kuongeza uwezo wa Taasisi kutekeleza majukumu yake
na kufanya ubunifu na uvumbuzi ili kunufaika na fursa na kukabiliana na
changamoto katika mazingira ya utendaji. Baadhi ya viashiria ni kama
vifuatavyo:
(1)  Ubora wa Mazingira ya Kazi;
(i) Utekelezaji wa Mifumo ya Utendaji Kazi:
(i) Utekelezaji wa Mpango wa Rasilimaliwatu:
(iv) Utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo na Uendelezaji wa
Watumishi:
(v) Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Taasisi;
(vi) Watumishi Kuridhika na Mazingira ya Taasisi:
(vii) Ukarabati wa majengo na vifaa vya Taasisi:
(viii) Uzingatiaji wa Mpango wa Matengenezo ya Vifaa vya Taasisi:
(ix) Uwasilishaji wa Michango ya Pensheni kwa wakati:
(x) Kuwawezesha watumishi wastaafu kulipwa pensheni kwa wakati:
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(xi) Tafiti zilizofanyika,;

(xii) Matokeo ya kuboresha michakato ya utoaji wa huduma kwa
watumishi;

(x1i) Utekelezaji wa miradi ya ubunifu na uvumbuzi; na

(xiv) Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
katika utendaji kazi wa Taasisi.

3.2.4 Utendaji katika Kuboresha Michakato ya Utoaji wa Huduma
Kigezo hiki kinapima hatua zinazochukuliwa na Taasisi ya Umma katika
kuboresha michakato inayotumika katika kutoa huduma kwa wateja wa
ndani ya Taasisi, Wateja wa nje na wananchi kwa ujumla. Baadhi ya
viashiria ni kama vifuatavyo:

(i)  Rasilimali zinazowekezwa katika kuboresha michakato ya utendaji
kazi ya Taasisi ya Umma;

(i) Kuwekeza katika miradi ya kuboresha michakato ya utoaji wa
huduma kwa wateja wa ndani ya Taasisi ya Umma;

(i) Kuwekeza katika miradi ya kuboresha michakato ya kutoa huduma
kwa wateja wa nje ya Taasisi ya Umma;

(iv) Uboreshaji wa michakato ya utoaji wa huduma kwa kutumia
TEHAMA:;

(v) Vyeti vya Kitaifa vya Viwango na lthibati; na

(vi) Vyeti vya Kimataifa vya Viwango.

Kila Taasisi ya Umma itapimwa kwa kutumia vigezo hivi vinne na
viashiria vyake vya utendaji kazi. Viashiria vya utendaji wa Taasisi
vitategemea majukumu ya Taasisi pamoja na malengo, shabaha na
shughuli zilizopo katika Mpango Mkakati, Bajeti na Mpango Kazi wa
Taasisi husika.

3.3 Uzito Wa Vigezo, Uzito wa Viashiria na Vipimo vya Viashiria
Maandalizi ya awali na majadilianc wakati wa kuandaa Mikataba ya
Utendaji Kazi yatahusisha Taasisi ya Umma kupata uelewa wa vigezo

na kubainisha viashiria, uzito na kipimo kwa kila kiashiria cha utendaji
kazi.

3.3.1 Uzito wa Vigezo
Vigezo vinne vilivyoainishwa katika sehemu ya 3.2 vitapewa uzito
kulingana na umuhimu wa kigezo kwa Sekta, aina au kundi la Taasisi
na vitakuwa na jumla ya asilimia mia moja (100%). Taasisi za Umma
Zitapewa maelekezo ya uzito wa kila kigezo.

3.3.2 Uzito wa Viashiria
Baada ya kupewa maelekezo kuhusu uzito wa kila kigezo, Taasisi za
Umma zitaainisha viashiria chini ya kila kigezo na zitakuwa na uhuru wa
kuamua au kugawanya uzito wa viashiria vilivyopo katika kila kigezo.
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Kwa ujumla, mgawanyo wa uzito katika kila kiashiria utategemea
umuhimu wa majukumu ya msingi, vipaumbele na malengo ya Taasisi.

3.3.3 Vipimo vya Viashiria

Kila kiashiria kitakuwa na kipimo kulingana na maudhui yake na
kitatumika katika kutathmini utekelezaji wa majukumu ya msingi,
vipaumbele na malengo ya Taasisi. Mfano, kipimo cha kiwango cha
matumizi ya fedha zilizotengwa kitakuwa shilingi za kitanzania: kipimo
cha ubunifu katika kuboresha utoaji wa huduma kitakuwa idadi ya
huduma zilizoboreshwa; kipimo cha kiwango cha rasilimali
zinazowekezwa Kkatika kuboresha michakato ya utendaji kazi ya Taasisi
kitakuwa asilimia ya fedha zilizotengwa; na kipimo cha utekelezaji wa
Mpango wa Mafunzo na uendelezaji wa watumishi kitakuwa idadi ya
watumishi waliopata mafunzo kwa kulinganisha na watumishi
waliotakiwa kupata mafunzo katika Mpango wa Mafunzo wa Taasisi.

3.4 Takwimu za Msingi na Shabaha za Viashiria

3.4.1 Takwimu za Msingi
Taasisi za Umma zitatakiwa kuainisha takwimu za msingi kwa kila
kiashiria kitakachokuwemo katika Mkataba wa Utendaji Kazi. Takwimu
hizi za msingi zitatokana na kiwango cha utekelezaji kwa miaka miwili
lliyopita. Ni muhimu Taasisi zikahakikisha kuwa zinaainisha takwimu za
msingi zenye uhalisia kwa kuwa takwimu hizo zitawezesha kupanga
shabaha ya utendaji kazi kwa mwaka wa Mkataba.

3.4.2 Shabaha za Viashiria
Baada ya kubainisha takwimu za msingi za viashiria kwa miaka miwili
iliyopita ya utekelezaji, taasisi husika itatumia takwimu hizo kuandaa
shabaha kwa kila kiashiria kilichopo ndani ya vigezo vilivyotajwa katika
sehemu ya 3.2 ili kurahisisha utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya
utendaji kazi mwisho wa mwaka. Taasisi zinatakiwa kuandaa shabaha
za viashiria zenye uhalisia, zinazopimika na zinazotekelezeka.

17



SURA YA NNE

4.0 MCHAKATO WA UANDAAJI WA MKATABA WA UTENDAJI
KAZ| KATIKA TAASISI YA UMMA

4.1 Utangulizi
Sura hii inaelezea mchakato wa uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na utoaji
wa taarifa za utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi. Mchakato huu
utazingatia hatua kumi na mbili na utatumia kati ya miezi tisa hadi kumi
na mbili ili kuwezesha kukamilika na kusainiwa kwa Mkataba wa
Utendaji Kazi. Mchakato wa uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi
katika Taasisi za Umma utazingatia Mzunguko wa Bajeti ya Serikali.

4.2 Hatua za Kuandaa Mkataba wa Utendaji Kazi

4.2.1 Kufanya Mapitio/Kuandaa Mpango Mkakati wa Taasisi ya
Umma

Hii ni hatua ya kwanza katika mchakato wa uandaaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi. Kwa Taasisi zenye Mpango Mkakati, hatua hii itahusisha
kuufanyia mapitio na kuuhuisha. Kwa Taasisi za Umma zisizokuwa na
Mpango Mkakati hatua hii itahusisha kuandaa Mpango huo kwa
kuzingatia Mwongozo wa Kuandaa Mpango Mkakati na Bajeti Serikalini.
Zoezi hili linatakiwa lifanyike kati ya mwezi Julai na Septemba kila
mwaka ili matokeo yake yatumike katika hatua zinazofuata za uandaaiji
wa bajeti.

4.2.2 Kuandaa Maoteo ya Awali ya Mpango wa Muda wa Kati wa
Matumizi

Hii ni hatua ya pili katika mchakate wa uandaaji wa Mkataba wa Utendaji

Kazi. Hatua hii itahusisha kutumia malengo na shabaha zilizopo katika

Mpango Mkakati ili kuandaa maoteo ya awali ya shughuli na mahitaji ya

Taasisi katika kukamilisha shughuli zinazopangwa kwa mwaka ujao wa

fedha. Zoezi hili litafanyika kati ya mwezi Julai na Septemba kila mwaka.

4.2.3 Taasisi Kufanya Maandalizi Kabla ya Majadiliano ya
Mikataba ya Utendaji Kazi

Hii ni hatua ya tatu katika mchakato wa kuandaa Mkataba wa Utendaji
Kazi ambayo itahusisha Taasisi ya Umma kuchagua vipaumbele,
malengo, shabaha, viashiria na uzito wa viashiria. Uchaguzi wa
vipaumbele, malengo, shabaha na viashiria utazingatia Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025; Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano;
Mpango Mkakati wa Taasisi; na vipaumbele vya Taasisi. Maandalizi
haya yatahusisha Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za Serikali ndani
ya Taasisi, Viongozi wa Kiutendaji na Wataalam wao. Zoezi hili
litafanyika kati ya mwezi Julai na Septemba kila mwaka.
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4.2.4 Taasisi ya Umma Kufanya Majadiliano na Jopo la Kitaalamu
la Serikali

Hatua ya nne itahusisha uongezi wa Taasisi ya Umma kufanya
majadiliano ya Mkataba wa Utendaji Kazi na Jopo la Kitaalamu la
Serikali. Majadiliano haya yatahusisha kukubaliana malengo, shabaha
vigezo na viashiria vya utendaji kazi na viashiria ndani ya vigezo husika,
na kipimo cha kila kiashiria, na rasilimali zitakazohitajika kutekeleza
vipaumbele, malengo na shabaha za Taasisi husika zitakazokuwepo
ndani ya Mkataba wa Utendaji Kazi. Zoezi hili litafanyika kati ya mwezi
Septemba na Desemba kila mwaka.

4.2.5 Kuandaa Bajeti na Mpango wa Utekelezaji wa Mwaka
unaofuata wa Fedha

Hii ni hatua ya tano katika mchakato ambayo itahusisha kuandaa bajeti
na Mpango Kazi wa mwaka wa fedha unaofuata kulingana na
maelekezo yaliyopo kwenye Mwongozo wa Utayarishaji wa Mpango na
Bajeti na vipaumbele vya Taasisi kwa mwaka ujao wa fedha. Baada ya
kukamilika, Bajeti itawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. Zoezi hili
litafanyika kati ya mwezi Desemba na Januari kila mwaka.

4.2.6 Kuandaa Randama na Hotuba ya Bajeti
Hatua ya sita itahusisha uandaaji wa randama na hotuba ya bajeti ya
Taasisi ya Umma itakayowasilishwa Bungeni. Zoezi hili litafanyika mwezi
Februari na Machi kila mwaka.

4.2.7 Kuwasilisha Bajeti ya Taasisi Bungeni
Hatua ya saba itahusisha kuwasilisha bajeti ya Taasisi ya Umma
Bungeni. Zoezi hili litafanyika kati ya mwezi Aprili na Juni kulingana na
ratiba ya vikao vya Bunge.

4.2.8 Uongozi wa Taasisi ya Umma Kuingia Mkataba wa Utendaji
Kazi na Mwakilishi wa Serikali

Hatua ya nane itahusisha uongozi wa Taasisi ya Umma kuandaa,
kujadiliana, kukubaliana na kuingia Mkataba wa Utendaji Kazi na
Viongozi wao wanaowasimamia kisera na kiutendaji kulingana na
muundo na mgawanyo wa majukumu wa Taasisi husika ambao
unaelezea Taasisi inawajibika wapi kisiasa na kiutendaji. Hatua hii pia
itahusisha Mkataba huu kuthibitishwa na Ofisi ya Rais (Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora). Mkataba huu utakuwa na
vipengele vyote vilivyoelezewa katika Sura ya Tatu. Zoezi hili litafanyika
mwezi Julai kila mwaka. '

19



4.2.9 Mtendaji Mkuu wa Taasisi Kuingia Makubaliano ya Utendaiji
Kazi na Wakuu wa ldara na Vitengo

Hatua ya tisa itahusisha Miendaji Mkuu wa Taasisi ya Umma kuingia
makubaliano ya utendaji kazi ya mwaka na Wakuu wa ldara na Vitengo
kuhusu malengo na shabaha zilizope ndani ya Mkataba wa Utendaji
Kazi na Mpango Kazi wa mwaka wa Taasisi. Makubaliano haya ya
utendaji kazi kati ya Mtendaji Mkuu na Wakuu wa |dara na Vitengo
yatatumia Mfumo wa Wazi wa Mapitio na Tathmini ya Utendaji Kazi
(OPRAS). Makubaliano haya ni hatua muhimu katika utekelezaji wa
Mkataba wa Utendaji Kazi na Mpango Kazi wa Taasisi. Zoezi hili
litafanyika mwezi Julai kila mwaka.

4.2.10 Kufanya Utekelezaji, Ufuatiliaji, Mapitio na Kutoa Taarifa
za Utendaji Kazi za Robo Mwaka

Hatua ya kumi itahusisha uongozi wa juu wa Taasisi ya Umma
kusimamia utekelezaji wa malengo na shabaha zilizopo ndani ya
Mkataba wa Utendaji Kazi na kufanya mapitio ya kila robo mwaka na
kukusanya, kuchambua na kutoa taarifa za utekelezaji za kila robo
mwaka na kuziwasilisha Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora). Zoezi hili litafanyika kila robo ya mwaka.

4,211 Kufanya Mapitio, Kuandaa na Kuwasilisha Taarifa za
Utekelezaji za Mwaka

Hatua ya kumi na moja itahusisha uongozi wa juu wa Taasisi ya Umma
kufanya mapitio ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi kwa mwaka
mzima kulingana na malengo, shabaha na viashiria vya utendaji kazi
vilivyopo ndani ya Mkataba huo. Madhumuni ya hatua hii ni kutathmini
kwa kiasi gani vipaumbele, malenge na shabaha zilizowekwa
zimetekelezwa. Pia hatua hii itahusisha uandaaji wa taarifa ya utendaji
kazi ya mwaka ambayo itawasilishwa katika Ofisi ya Rais (Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora). Ofisi ya Rais (Menegjimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora) itaandaa taarifa ya ujumla na
kuiwasilisha katika Ofisi ya Rais (IKULU). Zoezi hili litafanyika mwezi
Julai kila mwaka.

4.2.12 Kufanya Tathmini ya Mwaka
Hatua ya kumi na mbili itahusisha kufanya tathmini ya utekelezaji wa
Mkataba wa Utendaji Kazi. Baada ya kupokea taarifa ya utekelezaji wa
Mkataba wa Utendaji Kazi ya mwaka kutoka katika kila Taasisi ya
Umma, Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora) itateua Majopo ya Kitaalamu ya Serikali ambayo yatafanya
tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi mwisho wa mwaka
kwa kushirikiana na uongozi wa kila Taasisi ya Umma. Majopo haya
yatapangiwa kufanya tathmini kulingana na utaalamu wao katika Sekta
husika. Tathmini hizi zitafanyika kwa kutumia vigezo na viashiria vilivyopo
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kwenye Mikataba ya Utendaji Kazi iliyotiwa saini mwanzoni mwa mwaka.
Zoezi hili litafanyika kati ya mwezi Julai na Septemba kila mwaka,
Maelezo ya kina ya namna ya kufanya tathmini na kutoa alama
yameelezwa katika Sura ya Tano.

21



SURA YA TANO

5.0 TATHMINI YA MIKATABA YA UTENDAJI KAZI

5.1 Utangulizi

Sura hii inaelezea utaratibu wa tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi;
watakaohusika katika kufanya tathmini; ngazi za tathmini ya Mikataba ya
Utendaji Kazi; nyaraka muhimu zinazohitajika katika kufanya tathmini ya
Mikataba ya Utendaji Kazi; alama za utendaji kazi; jinsi ya kukokotoa
alama ya jumla ya utendaji kazi wa Taasisi ya Umma itakayotokana na
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi; Utaratibu wa rufaa
zinazotokana na kutoridhika na tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi:
na Utaratibu wa kutangaza matokeo ya jumla ya Utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi.

5.2 Tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi ya Mwaka

Hatua hii ya tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Taasisi za Umma inalenga kupima utekelezaji wa vipaumbele, malengo
na shabaha zilizomo ndani ya Mkataba wa Utendaji Kazi ambao
Viongozi Wakuu wanaosimamia Sera za Serikali na wa Kiutendaji katika
Taasisi waliingia na wasimamizi wao mwanzoni mwa mwaka wa fedha.
Tathmini hii itafanyika kati ya mwezi Julai na Septemba ya kila mwaka
kwa kuzingatia vigezo na viashiria vilivyokuwepo ndani Mkataba wa
Utendaji Kazi wa Taasisi ya Umma.

5.3 Watakaohusika na Tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi
Tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi ya kila mwisho wa
mwaka wa fedha itafanywa kwa Ushirikiano kati ya Taasisi ya Umma
liyoingia Mkataba na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali na kusimamiwa
na Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora).

5.4 Ngazi za Tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi
Tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi ya mwaka itafanyika katika ngazi
mbili:-

5.4.1 Ngazi ya Taasisi ya Umma lliyoingia Mkataba wa Utendaji
Kazi

Kabla ya kukutana na Jopo la Kitaalamu la Serikali ambalo litakuwa na
Jjukumu la kufanya tathmini, Taasisi ya Umma husika itatakiwa kufanya
maandalizi kwa kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaiji
Kazi; kufanya tathmini ya Mkataba wake kulingana na malengo,
shabaha, viashiria na vigezo kama vilivyoainishwa katika Mkataba wake:
kukusanya vithibitisho vya mafanikio ya utekelezaji wa Mkataba; na
vielelezo vinavyohusu mambo ya msingi ambayo yapo nje ya uwezo wa
Taasisi yaliyokwamisha utekelezaji wa Mkataba.
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5.4.2 Ngazi ya Jopo la Kitalaamu la Serikali

Ngazi hii itahusisha Jopo la Kitalaamu la Serikali kukutana na Uongozi
wa Taasisi ya Umma katika kikao cha pamoja kufanya tathmini ya
Mkataba wa Utendaji Kazi katika vipengele vyote vilivyopo ndani ya
Mkataba wa Utendaji Kazi. Tathmini hii itahusisha kuangalia endapo
Serikali ilitekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa katika Mkataba
wa Utendaji Kazi; kuangalia utekelezaji wa vipaumbele, malengo na
shabaha za Taasisi kulingana na vigezo na viashiria vilivyopo katika
Mkataba wa Utendaji Kazi; na kuangalia sababu zilizokwamisha
utekelezaji wa Mkataba huo. Tathmini itakamilika kwa Jopo kutoa alama
ya utendaji wa Taasisi;, kuandaa kumbukumbu ya kikao cha tathmini:
kukamilisha taarifa ya tathmini ya utendaji kazi wa Taasisi ya mwaka; na
kuiwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora).

5.5 Nyaraka Muhimu Zinazohitajika katika Tathmini

Ili kuhakikisha tathmini ya utendaji kazi inafanyika kikamilifu baina ya

Uongozi wa Ngazi za Juu wa Taasisi ya Umma na Jopo la Kitaalamu la

Serikali, nyaraka zifuatazo zitahitajika;

(i) Mpango Mkakati wa Taasisi husika;

(i) Bajeti ya Taasisi ya Umma iliyopitishwa na Bunge;

(iif) Mpango Kazi wa Mwaka:;

(iv) Mkataba wa Utendaji Kazi uliosainiwa mwanzoni mwa mwaka na
kuthibitishwa na mamlaka zinazohusika:

(v) Taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi husika;

(vi) Taarifa ya tathmini binafsi ya Taasisi ya Utekelezaji wa Mikataba
ya Utendaji Kazi;

(vii) Vielelezo vya kuthibitisha mafanikio ya utekelezaji wa Mkataba
kama yalivyoainishwa katika taarifa ya tathmini ya Taasisi husika:
na

(viii) Vielelezo vinaovyoonesha sababu zilizokwamisha Taasisi ya
Umma kutekeleza Mkataba wa Utendaji Kazi ipasavyo.

Nyaraka zilizotajwa hapa juu ndiyo zitakuwa msingi wa tathmini ya
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi za Umma.

5.6 Alama za Utendaji Kazi
Matokeo ya tathmini ya Mkataba wa Utendaji Kazi yatahusisha Taasisi
ya Umma kupata alama mojawapo kati ya zifuatazo kulingana na
utendaji na ushahidi uliowasilishwa katika Jopo la Kitaalamu la Serikali,
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Na. | Maelezo ya Utendaiji Wigo wa Alama
1 | Utendaji Uliotukuka ' Kuanzia alama 1.00 hadi alama 2 40 |
2 | Utendaji Mzuri sana | Zaidi ya alama 2.40 hadi alama 3.00 |
3 |Utendaji Mzuri Zaidi ya alama 3.00 hadi alama 3.60 |
4 | Utendaji wa Wastani Zaidi ya alama 3.60 hadi alama 4.00
|5 | Utendaji Usicridhisha Zaidi ya alama 4.00 hadi alama 5.00 |

5.7 Ukokotoaji wa Alama ya Utendaiji
Baada ya kupitia nyaraka muhimu kama zilivyoainishwa katika kipengele
cha 5.5, Jopo la Kitaalamu la Serikali litakamilisha tathmini ya utendaji
kazi ya kila kipengele katika Kiambatisho Namba [ cha Mkataba wa
Utendaji Kazi kwa kujaza kiwango cha utekelezaji wa shabaha.
Ukokotoaji wa alama ya utendaji wa Taasisi ya Umma kwa mwaka wa
fedha husika utahusisha hatua tatu kama ifuatavyo:-
(i) Kukokotoa alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria:
(i) Kukokotoa alama ya utendaji yenye uzito kwa kila kiashiria: na
(i) Kukokotoa alama ya utendaji wa jumla ya Taasisi ya Umma.

Utaratibu wa kukokotoa alama ya utendaji wa Taasisi inayotokana na
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi ni kama ilivyofafanuliwa katika
Kiambatisho Namba IV (a) na (b). Alama ya jumla ya utendaji wa
Taasisi itakayopatikana baada ya ukokotoaji ndiyo itakayoonesha
kiwango cha utekelezaji wa Taasisi kwa mwaka husika. Pia alama hii,
itakuwa msingi wa Taasisi kukata rufaa, kupewa tuzo na zawadi na
kuchukua hatua za kurekebisha utendaji.

5.8 Utaratibu wa Kuwasilisha Rufaa

Taasisi ya Umma ambayo haitaridhika na matokeo ya tathmini
iliyofanywa na Jopo la Kitaalamu la Serikali itawasilisha rufaa ya kupinga
matokeo ya tathmini ndani ya siku kumi na nne (14) katika Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora). Baada ya
kupokea rufaa hiyo, Katibu Mkuu (Utumishi) atateua Kamati isiyozidi
wajumbe watatu (3) ambao watapitia rufaa ndani ya siku thelathini (30)
na kutoa ushauri ambao utamuwezesha Katibu Mkuu (Utumishi) kufanya
uamuzi juu ya rufaa hiyo. Aidha, uamuzi wa rufaa hiyo utakaotolewa na
Katibu Mkuu (Utumishi) utakuwa ni wa mwisho.

5.9 Utaratibu wa Kutangaza Matokeo
Baada ya rufaa zote zilizowasilishwa kutolewa uamuzi, Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora) italinganisha na
kushindanisha utendaji wa Taasisi katika makundi yao kwa kutumia
taarifa za tathmini zilizowasilishwa na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali.
Baada ya zoezi la kulinganisha na kushindanisha utendaji wa Taasisi,
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Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora)
itaandaa taarifa ya jumla ya tathmini ya utendaji wa Taasisi zote
zitakazokuwa zimetekeleza Mikataba ya Utendaji Kazi katika mwaka
husika na kuiwasilisha kwa Rais wa Muungano wa Tanzania.

5.9.1 Mkutano wa Kutangaza Matokeo

Baada ya kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaiji
Kazi kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora) itaandaa mkutano
wa kutangaza matokeo ya jumla ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji
Kazi kwa mwaka husika. Mkutano huu utawahusisha Viongozi
wanaosimamia Sera za Serikali katika Taasisi za Umma; Watendaji
Wakuu wa Taasisi za Umma; watumishi wa umma; watumishi wa umma
wastaafu; wawakilishi wa vyuo vya elimu ya juu vya umma na binafsi,
sekta binafsi, AZAKI, Makundi yenye mahitaji maalum na vikundi vya
kijamii, washirika wa maendeleo na mashirika ya kimataifa; na wananchi
kwa ujumla. Mgeni Rasmi katika mkutano huu atakuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa Rais au Waziri Mkuu.

5.9.2 Utoaji Tuzo na Zawadi
Taasisi kumi zilizofanya vizuri katika kila kundi zitatangazwa na Mgeni
Rasmi, kupewa vyeti na kupewa tuzo na zawadi kadri Mamlaka
itakavyoona inafaa.

5.9.3 Kurekebisha Utendaji
Taasisi kumi katika kila kundi ambazo zitakuwa na utendaji wa wastani
na usioridhisha zitatangazwa na Mgeni Rasmi na hatua za kurekebisha
utendaji katika Taasisi hizo zitachukuliwa. Aidha, kwa Taasisi ambazo
zitakuwa na utendaji wa wastani na usioridhisha ambao umetokana na
sababu zilizo nje ya uwezo wa Taasisi hazitohusika na utaratibu huu.
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SURA YA SITA

6.0 USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI WA MIKATABA YA UTENDAJI
KAZI

6.1 Utangulizi
Muundo wa usimamizi wa utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
katika Taasisi za Umma utahusisha Taasisi na Kamati mbalimbali;
Majukumu ya Taasisi na Kamati hizo; mahusiano ya kiutendaji ya
Taasisi na Kamati hizo; na Ufuatiliaji na Tathmini katika utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi. Muundo huu utatekelezwa katika ngazi ya
Taifa na ngazi ya Taasisi.

6.2 Muundo wa Usimamizi Katika Ngazi ya Taifa
Usimamizi wa utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika ngazi ya
Taifa utahusisha Taasisi tano na Kamati mbili. Taasisi na Kamati hizo ni
kama ifuatavyo:

6.2.1 Kamati ya Makatibu Wakuu
Kamati hii itajumuisha Makatibu Wakuu wa Wizara zote chini ya
uenyekiti wa Katibu Mkuu Kiongozi, na itakutana mara mbili kwa mwaka
kujadili na kufanya maamuzi ya masuala mbalimbali yanayohusu
utendaji kazi wa Taasisi za Umma na Serikali kwa ujumla. Kamati hii
itakuwa na majukumu yafuatayo:

a) Kufanya maamuzi ya kisera na kimkakati yanayohusu utekelezaji
wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma;

b) Kupokea taarifa za nusu mwaka na mwaka za utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi zitakazowasilishwa na Kamati Ndogo ya
Makatibu Wakuu;

c) Kubainisha mafanikio na masuala ya kujifunza juu ya utendaji wa
Taasisi za Umma na Serikali,

d) Kubainisha changamoto na matatizo yanayotokana na utendaji wa
Serikali na kufanya maamuzi yatakayowezesha kutatua
changamoto na matatizo hayo; na

e) Kujadili na kupitisha taarifa za nusu mwaka na za mwaka za
utendaji wa Serikali ili ziweze kuwasilishwa katika Mamlaka
zinazostahili.

6.2.2 Kamati Ndogo ya Kamati ya Makatibu Wakuu
Kamati hii itakuwa na wajumbe watano ambao ni Katibu Mkuu

(UTUMISHI), Katibu Mkuu (TAMISEMI), Katibu Mkuu (Ofisi ya Waziri
Mkuu), Katibu Mkuu (Fedha na Mipango) na Msajili wa Hazina. Kamati
hil itakuwa inakutana mara nne kwa mwaka chini ya uenyekiti wa Katibu
Mkuu (UTUMISHI) kujadili masuala mbalimbali yanayohusu utendaji kazi
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wa Taasisi za Umma na Serikali kwa ujumla. Idara itakayokuwa
inashughulikia usimamizi wa utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
Serikalini itakuwa Sekretarieti ya Kamati hii. Kamati hii itakuwa na
majukumu yafuatayo:

a) Kuratibu utekelezaji wa maamuzi vya kisera na kimkakati
yanayohusu utendaji kazi wa Taasisi za Umma na Serikali kwa
ujumla yaliyofanywa na Kamati ya Makatibu Wakuu:

b) Kupitia na kuchambua taarifa za kila robo ya mwaka za utekelezaji
wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma;

c) Kupitia na kuchambua taarifa za nusu mwaka za utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi na kuziwasilisha katika kikao cha
Kamati ya Makatibu Wakuu;

d) Kubainisha mafanikio na masuala ya kujifunza juu ya utendaji kazi
wa Taasisi za Umma na Serikali kwa ujumla;

e) Kubainisha changamoto na matatizo yanayotokana na utekelezaji
wa Mikataba ya Utendaji Kazi na kutoa ushauri utakaowezesha
kutatua changamoto na matatizo hayo; na

f) Kutoa ushauri wa kimkakati na kisera kuhusu utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi kwa Kamati ya Makatibu Wakuu.

6.2.3 Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora)
Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora)
itakuwa na jukumu la kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma kama yalivyoainishwa katika
Sehemu ya 1.4.4.

6.2.4 Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)
Ofisi ya Rais (TAMISEMI) itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji

wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kama
ifuatavyo:

a) Kuratibu utoaji wa elimu kwa umma kuhusu Mikataba ya Utendaji
Kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa:

b) Kuratibu zoezi la kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa
ili zitekeleze Mikataba ya Utendaji Kazi;

c¢) Kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

d) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kila mwisho wa mwaka na
kuiwasilisha Ofisi ya Rais (Mengjimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora).
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6.2.5 Ofisi ya Waziri Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu itakuwa na majukumu yafuatayo;

a) Kufuatilia na kuratibu utekelezaji wa Sera za Serikali katika ngazi
ya Serikali Kuu, Sekta, Mikoa na Serikali za Mitaa;

b) Kuratibu Utekeleza)i wa maamuzi ya Serikali; na

c) Kuchambua taarifa za tathmini ya Utendaji katika ngazi ya Serikali
Kuu, Sekta, Mikoa na Serikali za Mitaa na kutoa maelekezo na
mapendekezo yatakayoboresha Utendaji wa Serikali kwa ujumla.

6.2.6 Wizara ya Fedha na Mipango
Wizara ya Fedha na Mipango itakuwa na majukumu yafuatayo katika
utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma:
a) Kuhakikisha vipaumbele vya kitaifa na kisekta vinajumuishwa
katika Mikataba ya Utendaji Kazi kila mwaka;
b) Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa wakati katika
Taasisi za Umma ili ziweze kutekeleza Mikataba ya Utendaji Kazi;
c) Kuchambua na kuidhinisha miradi iliyopo ndani Mikataba ya
Utendaji Kazi ya Taasisi za Umma;
d) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya matumizi ya fedha zilizokasimiwa
katika Taasisi za Umma; na
e) Kuchambua taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma na kutoa mapendekezo
yatakayoboresha utekelezaji kwa Mamlaka zinazostahili.

6.2.7 Ofisi ya Msajili wa Hazina
Ofisi ya Msajili wa Hazina itaratibu utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji
Kazi katika Mashirika ya Umma na itakuwa na majukumu yafuatayo:
a) Kuratibu utoaji wa elimu kuhusu Mikataba ya Utendaji Kazi katika
Mashirika ya Umma;
b) Kuratibu zoezi la kuyajengea uwezo Mashirika ya Umma ili
yatekeleze Mikataba ya Utendaji Kazi;
c) Kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mikataba ya
Utendaji Kazi katika Mashirika ya Umma; na
d) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi
katika Mashirika ya Umma kila mwisho wa mwaka na kuiwasilisha
Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora).

6.3 Muundo wa Usimamizi katika Ngazi ya Taasisi
Usimamizi wa utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika ngazi ya

Taasisi utahusisha Idara, Vitengo na Kamati mbili ndani ya Taasisi
husika. Idara, Vitengo na Kamati zitakazohusika ni kama ifuatavyo!
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6.3.1 Kamati ya Utendaji Kazi

Hii itakuwa ni Kamati ya ngazi ya juu ndani ya Taasisi katika usimamizi
wa utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Wizara; |dara
Zinazojitegemea; Wakala za Serikali; Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka za
Serikali za Mitaa; Mashirika ya Umma; na Taasisi nyingine za Umma.
Kamati hii kulingana na muundo na aina ya Taasisi itahusisha Viongozi
wa Kisiasa, Wenyeviti wa Bodi au Wenyeviti wa Mabaraza ya Vyuo vya
Elimu ya Juu, Watendaji Wakuu wa Taasisi na Wakuu wa |dara na
Vitengo. Kamati hii itakutana mara nne kwa mwaka chini ya uenyekiti wa
Kiongozi anayesimamia utekelezaji wa Sera za Serikali katika Taasisi.
Mtendaji Mkuu wa Taasisi husika atakuwa Katibu wa Kamati. Kamati hii
itakuwa na majukumu yafuatayo:

a) Kupitia na kuidhinisha Rasimu ya Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi kabla ya kuuwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora) kwa uhakiki na zoezi la
utiaji saini,

b) Kupokea na kuchambua taarifa za kila robo mwaka za utekelezaji
wa Mikataba ya utendaji Kazi wa Taasisi;

c) Kujadili maendeleo ya utekelezaji wa malengo, shabaha na
viashiria vilivyomo ndani ya Mikataba ya Utendaji Kazi;

d) Kubainisha mafanikio na masuala ya kujifunza katika utekelezaji
wa Mikataba ya Utendaji Kazi,

e) Kubainisha matatizo yanayotokana na utekelezaji wa Mikataba ya

Utendaji Kazi na kufanya maamuzi yatakayowezesha kutatua
matatizo hayo

f) Kuidhinisha taarifa za utekelezaji za kila rcbo mwaka kabla ya
kuziwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora), na

g) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya tathmini binafsi ya Taasisi ya
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa mwisho wa mwaka
na kuiwasilisha katika Ofisi ya Rais (Menegjimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora).

6.3.2 Menejimenti ya Taasisi
Hii itakuwa ni Kamati ya pili ndani ya Taasisi katika usimamizi wa
utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi. Kamati itahusisha Wakuu wa
|dara na Vitengo wa Taasisi husika na itakutana mara moja kwa mwezi
chini ya uenyekeiti wa Mtendaji Mkuu wa Taasisi husika. Katibu wa
Kamati atakuwa ni Mkuu wa Idara au Kitengo kinachosimamia Sera,
Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ndani ya Taasisi. Kamati hii itakuwa na
majukumu yafuatayo:
a) Kuidhinisha vipaumbele vya Taasisi vitakavyojumuishwa katika
Mkataba wa Utendaji Kazi,
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b) Kuandaa Rasimu ya Mikataba ya Utendaji Kazi wa Taasisi;

c) Kushiriki katika majadilianc na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali
kuhusu Rasimu ya Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi husika;

d) Kupitia na kuchambua Taarifa za kila robo mwaka za utekelezaji
wa Mikataba ya Utendaji Kazi;

e) Kujenga uwezo wa watumishi ili waweze kutekeleza Mikataba ya
Utendaji Kazi;

f) Kuchambua na kuidhinisha Taarifa za utekelezaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi wa Taasisi kabla na kuziwasilisha katika kikao cha
Kamati ya Utendaji Kazi;

g) Kufanya ufuatiliaji kila robo mwaka na tathmini ya mwaka ya
utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa taasisi;

h) Kushiriki katika mikutano ya utatuzi wa changamoto zinazotokana
na utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi;

1) Kufanya tathmini binafsi ya Taasisi ya utekelezaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi mwisho wa mwaka; na

1) Kushiriki katika tathmini ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji

Kazi wa Taasisi itakayofanywa na Majopo ya Kitaalamu ya Serikali
mwisho wa mwaka.

6.3.3 Wakuu wa Ildara na Vitengo
Wakuu wa |dara na Vitengo ndani ya Taasisi ya Umma watakuwa ni

wasimamizi wa utekelezaji wa shabaha zilizopo katika Mikataba ya
Utendaji Kazi zinazohusu Idara na Vitengo vyao. Majukumu yao ni kama
ifuatavyo:

a) Kuwaandaa watumishi walio chini yao kutekeleza Mikataba hiyo:

b) Kujenga uwezo wa watumishi walio chini yao ili waweze
kutekeleza mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi;

c) Kubainisha vikwazo vya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi
na kuviwasilisha katika Mamlaka zinazohusika ndani ya taasisi;

d) Kuandaa taarifa za Idara na Vitengo za mwezi, robo mwaka na
mwaka, juu ya utekelezaji wa Mikataba ya Utendaji Kazi na
kuziwasilisha katika vikao vya Menejimenti ya Taasisi; na

e) Kushiriki katika vikao vya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa
Mikataba ya Utendaji Kazi.

6.3.4 Mkuu wa ldara au Kitengo kinachoshughulikia Sera,
Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini
Majukumu ya Mkuu wa Idara au Kitengo kinachoshughulikia Sera,
Mipango, Ufuatiliaji ha Tathmini ni kama ifuatavyo:
a) Kuratibu zoezi la kuwajengea uwezo Wakuu wa Idara na Vitengo
pamoja na Watumishi kuhusu Mikataba ya Utendaji Kazi;
b) Kuratibu zcezi la uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi;
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c) Kuratibu utekelezaji wa mikakati ya kuongeza upatikanaji wa
rasilimali kwa ajili ya kutekeleza Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi;

d) Kufuatilia utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi:

e) Kuratibu uandaaji wa taarifa za utekelezaji wa Mkataba wa
Utendaji Kazi wa Taasisi na kuziwasilisha katika vikao vya
Menejimenti na Kamati ya Utendaji Kazi:

f) Kuratibu majadiliano na tathmini ya Mikataba ya Utendaji Kazi na
Majopo ya Kitaalamu ya Serikali:

g) Kuratibu zoezi la tathmini binafsi ya Taasisi ya utekelezaji wa
Mkataba wa Utendaji Kazi mwisho wa mwaka: na

h) Kuandaa taarifa ya tathmini ya mwaka na kuiwasilisha kwenye
vikao vya Menejimenti na Kamati ya Utendaji Kazi,
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Kiambatisho Namba |

JEDWALI LA SAINI ZA WAHUSIKA WA MKATABA KULINGANA NA
AINA YA TAASISI YA UMMA

"NA. | AINA YA WAHUSIKA KATIKA KUTIA SAINI | WAHUSIKA KATIKA KUTIA
| TAASISI KWA NGAZI YA KIUTENDAJI SAINI KWA NGAZI YA
USIMAMIZI WA SERA ZA
SERIKALI KATIKA TAASISI ZA
UMMA . -
NGAZI YA NGAZI YA NGAZI YA ' NGAZI YA
KWANZA PILI KWANZA PILI
1| WIZARA KATIBU MKUU | KATIBU WAZIRI RAIS WA
' MKUU MWENYE JAMHURI YA
KIONGOZ| DHAMANA MUUNGANO
WA
TANZANIA
2| IDARA MTENDAJI MKUU | KATIBU MWENYEKITI | WAZIRI
ZINAZOJITEGE | WA IDARA MKUU WA WA IDARA MWENYE
MEA INAYOJITEGEMEA | WIZARA INAYOJITEGE | DHAMANA
YENYE MEA
- | DHAMANA | |
3| WAKALA WA MTENDAJI MKUU | KATIBU MWENYEKITI | WAZIRI
SERIKALI WA WAKALA MKUU WA WA BODI YA MWENYE
WIZARA USHAURI DHAMANA
YENYE
DHAMANA
4| SEKRETARIETI | KATIBU TAWALA | KATIBU MKUU WA WAZIRI WA
ZA MIKOA WA MKOA MKUU MKOA NCHI, OFISI
TAMISEMI YA RAIS
(TAMISEMI)
5 MAMLAKA ZA | MKURUGENZI WA | KATIBU MEYA/MWENY | MKUU WA
SERIKALI ZA HALMASHAURI TAWALA WA | EKITI WA MKOA
| MITAA N MKOA HALMASHAURI
6/ MASHIRIKA YA | MTENDAJI MKUU | KATIBU MWENYEKITI | WAZIRI
UMMA NA WA SHIRIKA LA MKUU WA WA BODI MWENYE
TAASISI UMMA AU TAASISI | WIZARA DHAMANA
NYINGINE ZA | NYINGINE YA YENYE
UMMA UMMA DHAMANA |
7| VYUO VYA MAKAMU WA KATIBU MWENYEKITI | WAZIRI
ELIMU YA JUU | MKUU WA CHUO | MKUU WA WA BARAZA MWENYE
WIZARA LA CHUO DHAMANA
YENYE
_____ DHAMANA
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Kiambatisho Namba Il

MKATABA WA UTENDAJI KAZI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

\ "
- by
| . |

OFISI YA RAIS
(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA)

MKATABA WA UTENDAJI KAZI
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UTANGULIZI

Mkataba huu wa Utendaji Kazi (hapa utajulikana kama “Mkataba”)
unatiwa saini baina ya (Jina la Taasisi inayoingia Mkataba na Serikal) hapa
atajulikana kama (Jina la Taasisi kwa ufupi) wa S.L.P .

kwa upande mmoja, na (lina la Taasisi inayoiwakilisha Serlkah) hapa atajulikana
kama {Jlna la Taasisi kwa ufup), Wa SLF .. T T kwa
upande wa pili.

NA KWAMBA (Jina la Taasisi inayoiwakiisha Serikai) inalenga kuhakikisha kuwa
(Jina la Taasisi inayoingia Mkataba na Serikal) Inachangia ipasavyo katika kuleta
maendeleo katika Taifa letu kulingana na malengo na shabaha
zilizoainishwa katika mikakati ya kitaifa ya muda mfupi, muda wa kati na
muda mrefu (Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025, Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na llani ya Uchaguzi ya Chama

Tawala) na Sera mbalimbali za Nchi..

HIVYO pande zote katika Mkataba huu zinatambua umuhimu wa (Jina la
Taasisi inayoingia Mkataba na Serlkali) KUwa na uhuru wa usimamizi, maamuzi na
utendaji kulingana na sheria, taratibu na kanuni zilizopo ili kuweza

kufikia malengo na shabaha zilizomo ndani ya Mkataba huu;

NA KWAMBA pande zote za Mkataba zina nia thabiti ya kuleta uwazi
katika usimamizi na matumizi ya rasilimali za Taifa, kuboresha utendaiji
kazi unaojali matokeo na kubaoresha utoaji huduma kwa umma;

(Jina la Taasisi inayoingia Mkataba na Serikal) Inathibitisha uwezo wa kutekeleza
majukumu, vipaumbele, malengo na shabaha zilizomo katika vipengele
vya Mkataba huu;

KWA SABABU HIYO pande zote za Mkataba huu zinakubaliana
ifuatavyo:

Sehemu ya Kwanza
Dira



Dhima

Majukumu ya Msingi ya (Jina la Taasisi inayoingia Mkataba na Serikali)

lli kuweza kufikia Dira na kutimiza Dhima na Malengo yake (Jina la Taasisi

inayoingia Mkataba na Serikali) itatekeleza majukumu yafuatayo:

Malengo
NA KWAMBA (yina |a Taasisi inayoingia Mkataba na Serikali) itatekeleza Malengo

yafuatayo ili kutimiza majukumu yake ya msingi kama yalivyoanishwa
hapa juu:
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Vipaumbele vya Taasisi kwa Mwaka (Taja mwaka wa Mkataba)

NA KWAMBA pande zote mbili katika Mkataba huu zinakubaliana kuwa
vipaumbele VYa (Jina la Taasisi inayoingia Mkataba na Serikali) Katika kipindi cha
mwaka mmoja ujac vitakuwa katika maeneo makubwa manne na ni

msingi wa kufikia malengo yaliyoainishwa katika Mkataba huu:

Vipaumbele Vinavyozingatia Utendaji Katika Kuhudumia Wananchi
na Wateja wa Taasisi '

Vipaumbele Vinavyozingatia Utendaji Kulingana na Matarajio ya
Wadau

- R
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Vipaumbele Vinavyozingatia Utendaji Katika Kuongeza Uwezo wa
Taasisi Kutekeleza Majukumu yake, Ubunifu na Uvumbuzi

e s

Vipaumbele Vinavyozingatia Utendaiji I(atlka Kuboresha Michakato
ya Utoaji Huduma

Upimaji wa Utendaji Kazi kwa Mwaka

NA KWAMBA, pande zote mbili katika Mkataba huu wa utendaji kazi
zinakubaliana kuwa utekelezaji wa vipaumbele, malengo na shabaha
utapimwa kwa kuzingatia vigeio na viashiria vilivyopo katika maeneo
makuu manne (4) kama vinavyoonekana katika Kiambatisho namba 1

cha Mkataba huu. Na maeneo hayo ni:
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1. Huduma kwa Wananchi na Wateja wa Taasisi;

2. Matarajio ya Wadau;

3. Uwezo wa Taasisi Kutekeleza Majukumu vyake, Ubunifu na

Uvumbuzi; na
Uboreshaji Michakato ya Utoaji wa Huduma.

Sehemu ya Pili
Majukumu na Wajibu wa Taasisi

Uongozi wa Taasisi utachukua hatua zinazostahili ili kuhakikisha

unatekeleza vipaumbele, malengo na shabaha zilizomo kwenye

Mkataba huu. Kimsingi, majukumu na wajibu wa Uongozi wa Taasisi ni

kama ifuatavyo:

(a)
(b)

(c)

(d)

()
(f)

Kujadiliana na kutia saini Mkataba wa Utendaji Kazi;

Kuweka mazingira wezeshi ili watumishi waweze kutenda kazi zao
kwa utaalamu, umakini na ufanisi ili kuchangia ipasavyo katika
utekelezaji wa malengo ya Taasisi;

Kusimamia utendaji wa kila siku wa Taasisi ili kutekeleza Sera,
Mikakati na Vipaumbele vya kitaifa kulingana na muundo wa
majukumu wa Taasisi husika,

Kuainisha na kuwasilisha changamoto za kiutendaji zinazoikabili
Taasisi na kupendekeza mikakati ya kutatua changamoto hizo
katika Mamlaka zinazohusika;

Kufanya mapitio ya utendaiji kazi wa Taasisi kadri itakavyohitajika:
Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utendaji kazi katika Mamlaka
zinazostahili kadri itakavyohitajika;

Kufanya tathmini binafsi ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaiji
Kazi wa Taasisi mwisho wa Mwaka na kuwasilisha taarifa katika
Mamlaka zinazostahili; na

Kushiriki katika tathmini ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaiji
Kazi wa Taasisi itakayofanywa na Majopo ya Serikali mwisho wa
Mwaka.
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Sehemu ya Tatu
Majukumu na Wajibu wa Serikali
Serikali itachukua hatua zinazostahili ili kuhakikisha Taasisi inatekeleza

vipaumbele, malengo na shabaha zilizomo kwenye Mkataba wake.

Kimsingi majukumu na wajibu wa Serikali ni kama ifuatavyo:

(a)
(b)

(c)
(d)
(e)
(f)
(9)

Kuwezesha Taasisi kutekeleza Sera, Mikakati na Vipaumbele vya
Taifa kulingana na Muundo na Mgawanyo wa majukumu ya Taasisi:
Kufanya mapitio, marekebisho na kuhuisha Sheria mbalimbali
zitakazoiwezesha Taasisi kutekeleza majukumu yake na kufikia
malengo;

Kuweka mazingira wezeshi ili Taasisi itekeleze malengo yake
kikamilifu;

Kuiwezesha Taasisi kupata rasilimali (watumishi, vifaa, fedha, Muda)
zinazohitajika ili iweze kutekeleza malengo yake:

Kuhakikisha Rasilimali iliyotengwa kwa ajili ya Taasisi zinaifikia kwa
wakati:

Kufanya ufuatiliaji na mapitio ya utendaji kazi wa Taasisi katika vipindi
vilivyokubalika; na '

Kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa
Taasisi mwisho wa Mwaka.

Sehemu ya Nne
Utoaji wa Taarifa za Utendaji Kazi
Taasisi itawasilisha taarifa za utendaji kazi za robo mwaka na mwaka

katika Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora) na kwa mamlaka nyingine zinazostahili kupewa taarifa hizo.

Sehemu ya Tano
Muda wa Mkataba wa Utendaji Kazi
Mkataba huu wa utendaji kazi utakuwa wa muda wa mwaka mmoja na

utaanza tarehe 01 Julai, (Taja mwaka wa kuanza Mkataba) hadi tarehe 30 Juni
(Taja mwaka wa kuisha Mkataba)
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Saini

{Jina la Wizara}

{Ofisi ya Rais}

40

{Saini ya Katibu Mkuu}

{Jina la Katibu Mkuu}

{I{;t_ihu Mkuu}

{T;rehe}

{Saini ya Katibu Mkuu Kiongozi}

{Jina la Katibu Mkuu Kiongozi}

{Katibu Mkuu Kiongozi}

{Tarehe}



Saini
{Jina la Wizara} {Saini ya Waziri}

{Jina la Waziri}

{Waziri}

{Tarehe}

{Ofisi ya Rais} {Saini ya Mhe. Rais}

{Jina la Mhe Rais}

{Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)

{Tarehe}
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Kiambatisho Namba IV(a)

4.1 JINSI YA KUKOKOTOA ALAMA YA UTENDAJI PALE AMBAPO MAFANIKIO
YANAPATIKANA KWA SHABAHA KUONGEZEKA AU KUPANDA

Ukokotoaji wa alama ya utendaji wa Taasisi kwa mwaka wa fedha husika utahusisha
hatua tatu:-

(i) Kukokotoa alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria:
(i) Kukokotoa alama ya utendaji yenye uzito kwa kila kiashiria: na
(ii) Kukokotoa alama ya utendaji wa jumla ya Taasisi.

Ukokotoaji wa kila alama zilizotajwa hapo juu zinaelezwa kwa kina kama ifuatavyo:-

4.1.1 Hatua za kukokotoa alama za utendaiji

4.1.1.1. Kukokotoa alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria

Alama isiyo na uzito =
Kikomo cha alama ya juu + Tofauti kati ya alama ya juu na alama ya chini X {Si-Si}

{Sj — Sc}

Ufunguo:

. Kikomo cha alama ya juu ambayo Taasisi inaweza kuipata = 1

@ Kikomo cha alama ya chini ambayo Taasisi inaweza kuipata = 5

. Tofaut kati ya alama ya juu na alama ya chini ambayo Taasisi inaweza kuipata
=5-1=4

* S| = 28 = Kiwango cha juu cha shabaha ambacho Taasisi inaweza kukifikia

. Si = Shabaha halisi iliyofikiwa na Taasisi

. Sc = 0 = Kiwango cha chini cha shabaha ambacho Taasisi inaweza kukifikia

4.1.1.2. Kukokotoa alama ya utendaji yenye uzito kwa kila kiashiria

Alama yenye uzito ya kila kiashiria =
Alama ya utendaiji isiyo na uzito kwa kila kiashiria x Uzito kwa kila kiashiria.

Ufunguo:

*  Alama isiyo na uzito katika kila kiashiria ni kama itakavyokuwa imekokotolewa kwa
kutumia kanuni iliyopo katika 4.1.1.1 hapo juu

. Uzito kwa kila kiashiria ni kama utakavyoonekana katka jedwali |a Vigezo,
Viashiria na Shabaha ambalo ni sehemu ya Mkataba
4.1.1.3. Kukokotoa alama ya utendaji wa jumla ya Taasisi
Alama ya jumla ya utendaji wa Taasisi =

JUMLA ya alama zote zenye uzito kwa kila kiashiria
I (alama zote zenye uzito kwa Kila kiashiria).
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Kiambatisho Namba IV (b)

4.2. JINSI YA KUKOKOTOA ALAMA YA UTENDAJI PALE AMBAPO
MAFANIKIO YANAPATIKANA KWA SHABAHA KUPUNGUA AU
KUSHUKA

Ukokotoaji wa alama ya utendaji wa Taasisi kwa mwaka wa fedha husika utahusisha
hatua tatu:-

() Kukokotoa alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria,

(ii) Kukokotoa alama ya utendaji yenye uzito kwa kila kiashiria; na

(iii) Kukokotoa alama ya utendaji wa jumla ya Taasisi.

Ukokotoaji wa kila alama zilizotajwa hapo juu zinaelezwa kwa kina kama ifuatavyo:-

4.2.1. Hatua za kukokotoa alama za utendaji
4.21.1. Kukokotoa alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria

Alama isiyo na uzito =
Kikomo cha alama ya juu + Tofauti kati ya alama ya juu na alama ya chini X {Si—Sc}
' {Sj - Sc}

Ufunguo:

° Kikomo cha alama ya juu ambayo Taasisi inaweza kuipata = 1

) Kikomo cha alama ya chini ambayo Taasisi inaweza kuipata = 5

o Tofauti kati ya alama ya juu na alama ya chini ambayo Taasisi inaweza kuipata
=5-1=4

* Sj = 28 = Kiwango cha juu cha shabaha ambacho Taasisi inaweza kukifikia

o Si = Shabaha halisi iliyofikiwa na Taasisi

- Sc = 0 = Kiwango cha chini cha shabaha ambacho Taasisi inaweza kukifikia

42.1.2. Kukokotoa alama ya utendaji yenye uzito kwa kila kiashiria

Alama yenye uzito ya kila kiashiria =
Alama ya utendaji isiyo na uzito kwa kila kiashiria x Uzito kwa kila kiashiria

Ufunguo:

- Alama isiyo na uzito katika kila kiashiria ni kama itakavyokuwa imekokotolewa kwa
kutumia kanuni iliyopo katika 4.2.1.1 hapo juu

. Uzita kwa kila kiashiria ni kama utakavyoonekana katika jedwali la Vigezo,
Viashiria na Shabaha ambalo ni sehemu ya Mkataba

4.21.3. Kukokotoa alama ya utendaji wa jumla ya Taasisi

Alama ya jumla ya utendaji wa Taasisi =
JUMLA ya alama zote zenye uzito kwa kila kiashiria
Z (alama zote zenye uzito kwa kila kiashiria).
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